เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1802 ขอความช่วยเหลือข้อมูลประวัติคุณตาทวดครับ : พระวิเศษธานี
poova
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 11 ก.ย. 14, 11:49

พอดีเพิ่งทราบเรื่องคุณตาทวดครับ ทราบแค่ว่า คุณตาทวดผมทราบแค่ว่ามีบรรดาศักดิ์เป็น " พระวิเศษธานี" ไม่ทราบชื่อ-นามสกุลจริง ท่านเคยมีตำแหน่งเทียบเท่านายอำเภอบางกรวย จ.นนทบุรี เลยอยากทราบข้อมูลเพิ่มเติม เช่น ชื่อ-นามสกุล ครับ พอดีถามคุณยายแต่คุณยายท่านอายุจะ 90 แล้ว หลงๆ ลืมๆ ท่านให้ข้อมูลไม่ได้เลย คุณยายท่านออกจากบ้านมาตั้งแต่ยังสาว พอแต่งงานแล้วไม่ได้กลับไปหาคุณตาทวดอีกเลย ผมไม่ทราบเหตุผล น่าจะมาจากท่านไม่เห็นด้วยที่จะแต่งงาน ตอนนี้คุณยายท่านอายุมากแล้ว เลยอยากจะไปตามหาญาติคุณยายครับ ขอบคุณครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ก.ย. 14, 13:44

มีหลักฐานวัตถุอะไรเหลือบ้างไหม ภาพเก่า อะไรประมาณนี้ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 ก.ย. 14, 14:57

หากคุณตาทวดเคยรับราชการอยู่ที่ราชบุรี คุณปูก็มีบรรพบุรุษคนเดียวกับ "นายผี" อัศนี พลจันทร คือ ขุนวิเศษธานี (แจ่ม)  ยิงฟันยิ้ม

ประกาศพระราชทานนามสกุลครั้งที่ ๑๘

หน้า: [1]
  พิมพ์