เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
อ่าน: 32964 นางในวรรณคดี ในใจคุณ
ju
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

ทำงานค่ะ

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 12:32

รจนา ค่ะ   ดูคนถึงเปลือกในเลย
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 22:19

สูงระหงทรงเพรียวเรียวชะลูด    
งามละม้ายคล้ายอูฐกระหลาป๋า    
พิศแต่หัวจรดเท้าขาวแต่ตา      
สองแก้มกัลยาดังลูกยอ      
คิ้วก่งเหมือนกงเขาดีดฝ้าย        
จมูกงามละม้ายคล้ายพร้าขอ            
หูกลวงดวงพักตร์หักงอ        
ลำคอโตตันสั้นกลม        
สองเต้าห้อยตุงดังถุงตะเคียว        
โคนเหี่ยวแห้งรวบเหมือนบวบต้ม        
เสวยสลายาจุกพระโอษฐ์อม      
มันน่าชมน่าเชยนางเทวี

เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 22:43

สวยนะคะ แม่ประแดะ ไม่ทราบมีใครเขียนรูปเธอไว้หรือเปล่า
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 22:43

ความงาม ขึ้นกับตาคนมอง
นางประแดะมีรูปโฉมอย่างในความเห็นเพิ่มเติมที่ 46 แต่ระเด่นลันไดก็ชอบใจ

อย่างสีดานั้นว่างามสุด ๆ ฟันดีเรียบสนิทดังสีนิล
มาเดินยิ้มแถวสยามสแควร์จะมีคนมองหรือเปล่า

ความงามขนาดไหนก็เลียนแบบกันได้
อย่างนางเบญจกาย ก็แปลงเป็นสีดาเหมือนเสียจนทั้งพระราม ทั้งทศกัณฑ์หลง
พระพิศพื้นศิโรโรธ   พระองค์โอฐและนัยยา
กรแก้มพระกัณฐา .... ก็แม้นเหมือนสีดาเดียว
พิศทรวงและดวงถัน ในเบื้องบั้นพระองค์เรียว
ชะรอยรูปสีดาเจียว .. ประจักษ์แล้วนะอกอา

หรืออย่างพระสุธน ตามนางมโนราห์
ว่ารักนักรักหนา พอตามมาเจอตัวก็กลับจำไม่ได้ว่าเมียเป็นตัวไหนกันแน่
เพราะนางกินรีต่างก็สวย ๆ กันทั้งนั้น

ถ้าผมจะเลือก"สโนว์ไวท์"เป็นนางในดวงใจจะผิดกติกาหรือเปล่า    
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 13 พ.ค. 06, 00:01

ง่ะ แล้วถ้าผมจะชอบแก้วหน้าม้าขึ้นมา
จะมีนแคะค่อนมั้ยครับ ว่ากินแรงผู้หญิง
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 13 พ.ค. 06, 05:09

กร๊ากกกกกกก พ่อติบอ เข้าใจเลือกแฟน
เลือกเอานะจ๊ะ เวลาทะเลาะกัน
อยากจะโดนแบบมือนุ่ม ๆ หยิก
หรืออยากจะโดนขาหลังกระทืบโรง
(หายเมื่อยแน่เธอ)

อาจารย์นิรันดร์คะ ถ้าอาจารย์เลือกสโนไวท์ละก็
งั้นเฟื่องขอเลือก เอเลนา เดอ ลา เวกา  
เป็นนางในดวงใจเหมือนกัน
(แคทเธอรีน ซีตา-โจนส์ จาก The Mask of Zorro)

ภาพนี้ จาำก ภาคสอง ตำนานซอร์โร
.
.
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 13 พ.ค. 06, 11:55

สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ
ผมคิดว่า นายลันไดก็เสน่ห์แรงไม่เบาครับ
"หรืออย่างพระสุธน ตามนางมโนราห์
ว่ารักนักรักหนา พอตามมาเจอตัวก็กลับจำไม่ได้ว่าเมียเป็นตัวไหนกันแน่
เพราะนางกินรีต่างก็สวย ๆ กันทั้งนั้น"

ถ้าไม่ได้พระอินทร์กระซิบว่า ต้องมีแมลงวันทองเกาะ พระสุธนคงไม่ได้สมหวังครับ
ส่วนตัวแล้ว ผมชอบ แคทวูแมน เอ๊ย แก้วหน้าม้าเหมือนพี่ติบอครับ
อีกตัวหนึ่ง คือ นางทองประศรี เพราะเธอเป็นผู้หญิงเก่งครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
จิตแผ้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 169

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 14 พ.ค. 06, 08:00

นางลุน ในเรื่อง ท้าวก่ำกาดำ นางรักคนที่ความสามารถรักที่น้ำใจใช่ใบหน้า
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 14 พ.ค. 06, 12:49

เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
กระทู้นี้ ไม่ง่ายเลยที่จะตอบ เพราะห่างเหินนางในวรรณคดีมานาน
กวีโบราณเขียนถึงนางเอกไว้แบบหาตัวตนที่จริงแท้ไม่ค่อยได้
แคแรคเตอร์larger than lifeหมด
เหตุผลตอนเด็กๆ ก็ชอบนางเอกอย่างสุวรรณมาลี รจนา และไม่ชอบละเวงวัลลา อย่างยิ่ง
สงสารนางเงือกและนางพันธุรัตมากๆ
และไม่ชอบความซื่อของนางวันทองเลย
นางเอกวรรณคดีจึงเหมือนตกเป็นเหยื่อหมด
มีที่แปลก แหวกแนวจนกุลสตรีรับไม่ได้ก็นางเอกในจันทโครพ
คือนางโมรา
ผิดแผกนางเอกทั่วๆไปเช่นปลาบู่ทอง โสนน้อยเรือนงามซึ่งดีและซื่อจนน่าใจหาย
หรือมโนราห์
นางเหล่านี้ ถูกเขียนให้เป็นเหยื่อหมดเลยค่ะ
..
เวลาเปลี่ยน ประสบการณ์ในชีวิตและการอ่านมากขึ้น
เมื่อดิฉันอยากตอบกระทู้นี้ ทำให้ต้องพิจารณาว่า ชอบใคร
มีคนหนึ่งที่ชอบไม่เปลี่ยนก็คือรจนา
เพราะความฉลาด อุตส่าห์เห็นรูปสุวรรณอยู่ชั้นใน
แล้วยังยอมไปอยู่กระท่อมไร่ปลายนากับเจ้าเงาะ
สู้การช็อคของสังคม..
อยู่เคียงข้างคนรัก
เป็นนางเอกที่ปฏิวัติภาพนางเอกทั้งมวล
ชอบจริงๆค่ะ...
พล็อตนี้ของสุนทรภู่ สุดยอดความคิดสร้างสรรค์ค่ะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 14 พ.ค. 06, 13:41

ไงจ๊ะ เสธ. เฟื่องแก้ว
บอกให้ซื้อธงเตรียมไว้ปัก ตอนประกาศชัย
ยังไม่ทันไร คณะก่อการโดนรวบตัวหมด
.
.
.
หลงคิดว่าวิ่งเข้าวิ่งออกเรือนหลายๆสิบเที่ยว อึกทึกครึกโครมจะตาย
ทำไม้น้า...เจ้าของเรือนนอนหลับไม่รู้ นอนคู้ไม่เห็น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 14 พ.ค. 06, 18:54

คุณนุชนา  โพสต์ไว้ ๒ กระทู้แล้วนะคะ  จะให้เปิดโปงรึไง

คุณกุ้งแห้ง   สังข์ทองเป็นพระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัยค่ะ  ไม่ใช่ของสุนทรภู่
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 14 พ.ค. 06, 20:50

ว้าย จริงด้วย
กุ้งแห้งสับสนค่ะ
ขอบคุณค่ะ
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 14 พ.ค. 06, 22:09

แปลกใจมานาน
ว่า
เอ
ทำไม
คนผอม ๆ ต้องเรียกว่า"กุ้งแห้งเยอรมัน"
เยอรมันมีกุ้งแห้งด้วยหรือ
ทำไมไม่กุ้งแห้งไทย
หรือกุ้งแห้งแปดริ้ว  

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี
ตอบ: 215

เป็นคนเขียนรูป

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 15 พ.ค. 06, 12:26

ผมนึกถึงนางผีเสื้อสมุทรก่อนเลยครับ
แต่ถามว่าชอบใคร พวกนางเอกๆ
...นางในวรรณคดีทั้งหลาย
ไม่ถึงกับมาอยู่ในดวงใจได้..
เพราะลืมไปหมดแล้ว.. แฮ่ะๆ
เวลาผมจะนึกถึงผู้หญิงสวยๆสักคน
ไม่อยู่ในวรรณคดีหรอกครับ
จะดูไปที่ละส่วน เช่น คิ้วสวย
ตาสวย หุ่นงาม
อย่างคิ้วแฟนผม
ตาแอนเจลีน่า โจลี่
หุ่นอุมา เธอร์แมน
ค่อยร่วมสมัยหน่อยครับ
ornyupa
พาลี
ตอบ: 240

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 15 พ.ค. 06, 18:06

ต้องประแดะเท่านั้นงามหาใครเปรียบ(เพราะคงไม่มีนางใดอยากสวยเหมือนนางประแดะ)
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์