เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 32962 นางในวรรณคดี ในใจคุณ
อ้อมรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 10:11

หัวใจของคุณแดนสรวงเป็นคอนโดค่ะ ผู้อาศัยห้าคนยังน้อยไป   มีอีกหลายร้อยห้องยังว่างอยู่
นางในวรรณคดีที่ชอบ...ชอบแก้วกิริยานะคะ
 เป็นคนนิสัยดี เป็นผู้หญิงในเรื่องขุนช้างขุนแผนคนเดียวที่ไม่เคยมีบททะเลาะเบาะแว้งตบตีกับใคร   วางตัวเรียบร้อยตลอด
นึกๆก็น่าเสียดาย น่าจะได้เป็นเมียเอกของขุนช้าง ดีกว่าจะเป็นเมียอันดับท้ายของขุนแผน
โม่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 11:35

น้องโม่แวะมาแล้วครับแต่จำสาวๆในนี้ไม่ด้ายเลยคร้าบ ต้องตอบให้ตรงกระทู้ด้วยใช่มะ  ชอบเสาวคนธื(ภรรยาสุดสาคร)แล้วกันแกขี้หึงดี
อ้อมเพชร(กล้า) ศิษย์ บขส.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 11:54

ชอบนางสาวิตรีค่ะ  เพราะเป็นภรรยาที่ซื่อสัตย์ต่อสามี  จงรักภักดี  ถึงแม้จะรู้ว่าพระสัตยวานจะต้องตายในอีกหนึ่งปีก็ยังรัก  เมื่อสามีตายก็ใช้ไหวพริบและความพยายามช่วยให้สามีกลับมีชีวิตได้  ทั้งดี มีคุณธรรม  ฉลาด สวย  ไม่อ่อนแอ  มีสติ รู้จักแก้ปัญหา   พร้อมทุกอย่างค่ะ  บรรยายไม่หมด
โหงพราย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 12:33

ชอบนางทมยันตี เพราะเป็นนางที่ซื่อสัตย์และฉลาดที่รู้ว่าพระนลปลอมตัวมา  สังเกตไหมคะว่านางในวรรณคดีของรัชกาลที่ 6 จะเป็นนางที่มีความซื่อสัตย์
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 13:30

ชอบนางประแดะค่ะ จ๊าบบบดี

สูงระหงทรงเพรียวเรียวรูด
งามละม้ายคล้ายอูฐกะหลาป๋า
พิศแต่หัวตลอดเท้าขาวแต่ตา
สองแก้มกัลยาดังลูกยอ

เนี่ยะหุ่น Naomi Campbell เลยนะคะ  แถมเลือกทางเดินชีวิตของตัวเองอย่างไม่กลัวเกรงอะไร  เป็นวรรณคดีเรื่องที่ดิฉันจำได้ดีที่สุดเลยค่ะ
ราชาวดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 14:06

ตอนแรกคิดว่าคุณแดนสรวงจะชอบคุณหญิงผอบแก้วเสียอีกค่ะ

ชอบความคิดของคุณพี่พวงร้อยค่ะ จ๊าบดีแบบคุณพี่พูดแหละค่ะ

แต่ถ้าด้านความงาม ชอบสร้อยสุมาลี แบบคุณนาข้าว ค่ะ
LOON
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 14:18

อันตัวของลูนนั้น ชอบนางรจนานะคะ เพราะเมื่อครั้งตอนที่ลูนเรียนอยู่ชั้นป.2 นะคะ ตัวของลูนนี้ เคยมีโอกาสสวมบทบาทเป็นนางรจนาเสี่ยงพวงมาลัยให้พี่เงาะมาแล้วนะคะ
บุรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 16:01

- เกศสุริยง
- แตงอ่อน
- อุทัยเทวี
ปามิตา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 19:10

ชอบนางยอพระกลิ่นค่ะ  อ่านทีไรอยากกินข้าวหลามทุกที  โฮะๆ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW634x023.gif'>
ใกล้รุ่ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 20:39

รักในนิสัยของนางในวรรณคดีที่ชื่อ จิตรา จำไม่ได้แน่นอนว่ามาจากเรื่องไหน พระเอกชื่ออรชุน โครงเรื่องแบบว่า เทพให้พรนางให้อรชุนหลงรักแต่ในเวลาแค่ปีเดียว รักน้ำใจที่เด็ดเดี่ยวของเธอค่ะ
จุลลา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 21:26

อืม.... จูนชอบตะละแม่จันทราค่ะ แกร่งดี
จุลลา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 21:29

นึกขึ้นมาได้อีกคนค่ะ อย่างเวนิสวาณิชนี่เป็นวรรณคดีไหมคะ
พอดีจูนชอบนางเปอร์เชียน่ะค่ะ
ลินลา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 22:08

ชอบหรือเปล่า ยังไม่ทราบ  
แต่แน่ใจว่าเธอ งาม แน่นอนค่ะ

" สีดา"

พิศพักตร์ผ่องพักตร์ดั่งจันทร
พิศขนงก่งงอนดั่งคันศิลป์
พิศเนตรดั่งเนตรมฤคิน
พิศทนต์ดั่งนิลอันเรียบราย

พิศโอษฐ์ดั่งหนึ่งจะแย้มสรวล
พิศนวลดั่งสีมณีฉาย
พิศปรางดั่งปรางทองพราย
พิศกรรณคล้ายกลีบบุษบง

พิศจุไรดั่งหนึ่งแกล้งวาด
พิศศอวิลาสดั่งคอหงส์
พิศกรดั่งงวงคชาพงศ์
พิศทรงดั่งเทพกินรา

พิศถันดั่งประทุมเกสร
พิศเอวเอวอ่อนดังเลขา
พิศผิวผิวผ่องดั่งทองทา
พิศจริตกิริยาก็จับใจ
อ้อมเพชร(กล้า) ศิษย์ บขส.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 10:01

คุณใกล้รุ่งคะ เรื่องของ  จิตรา  เป็นเรื่องแทรกในมหาภารตะยุทธ  เป็นภรรยาคนหนึ่งของ พระอรชุน  อ้อมชอบเธอมากเหมือนกัน  เพราะเป็นนักรบ  เข้มแข็ง  ถึงแม้ตัวจริงจะไม่งามแต่น้ำใจงาม    
เรื่องของจิตราหาอ่านได้จากหนังสือ  จิตรา  ของอินทรายุทธ  หรือ นายผี  รู้สึกเป็นบทละครคำฉันท์   อีกเล่มหนึ่ง  คือ  เหมือนหนึ่งนกที่จากรัง  ของ รพินทรนาถ   ฐากุร  แปลโดย อ.กรุณา -เรืองอุไร  กุศลาสัย  เป็นบทละครร้อยแก้วที่ไพเราะมาก  ทราบว่ายังมีอีกเล่มหนึ่งแต่จำไม่ได้ค่ะ อ้อ ในหนังสือ นางในวรรณคดี ของ มาลัย ก็กล่าวถึงจิตราค่ะ
กระบี่อิงฟ้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 14:34

ขอเลือกไซซีได้ไหมครับ แม้มัจฉาชมเพลินจมวารี แล้วไซซีก็เป็นคนไทด้วย
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์