เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 12
  พิมพ์  
อ่าน: 24038 พระองค์เจ้าวังหน้า หาพระนามไม่ปรากฏ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 02 ก.ย. 14, 21:01

คนละเล่มจริงๆค่ะ  ปีประสูติไม่ตรงกัน

ในหนังสือราชสกุลวงศ์ ระบุว่า
พระองค์เจ้ายุคุนธร ประสูติเมื่อวันจันทร์ เดือน ๘ ขึ้น ๑๐ ค่ะ ปีวอก  สัมฤทธิศก จ.ศ. ๑๒๑๐  ตรงกับวันที่ ๑๐ กรกฎาคม พ.ศ. ๒๓๙๑
พระองค์เจ้ากระจ่าง  ประสูติเมื่อวันพุธ  เดือน ๑๐ ขึ้น ๑๑ ค่ำ  ปีระกา เอกศก  จ.ศ. ๑๒๑๑   ตรงกับวันที่ ๒๙ สิงหาคม พ.ศ. ๒๓๙๒ ค่ะ
ถ้ารูปถ่ายเมื่อปี ๒๔๐๖  ทั้งสองพระองค์ก็พระชันษา ๑๕ ปีและ ๑๔ ปี ตามลำดับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 02 ก.ย. 14, 21:30

ของผมคงจะผิด เพราะทั้งสององค์ประสูติปีวอกและปีระกา ห่างกันปีเดียวจริงๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 04 ก.ย. 14, 14:55

เป็นอันว่าพอจะตีวงแคบลงไปว่า ถ้าไม่ใช่พระองค์เจ้ายุคุนธร ก็เป็นพระองค์เจ้ากระจ่าง  ส่วนพระองค์เจ้าโตสินี  ประสูติ 2394 ยังพระชันษาน้อยเกินไป รวมทั้งพระอนุชาองค์รองๆลงไปจากท่านด้วย
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 05 ก.ย. 14, 21:04

พระองค์เจ้าวังหน้า หาพระนามไม่ปรากฏ น่าจะมีพระองค์นี้รวมอยู่ด้วยหรือเปล่า ฮืม ไม่แน่ใจ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 05 ก.ย. 14, 22:06

ทราบได้อย่างไรว่าเป็นเจ้านายวังหน้าคะ?

พระรูปข้างล่างนี้พอจะมีเค้าไหม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 05 ก.ย. 14, 22:20

อ้างถึง
ทราบได้อย่างไรว่าเป็นเจ้านายวังหน้าคะ?

คิดว่าลายข้อพระกรฉลองพระองค์คู่นี้มีความคล้ายกันน่ะครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 05 ก.ย. 14, 22:30

อ้างถึง
พระรูปข้างล่างนี้พอจะมีเค้าไหม
ไม่ได้ทรงเครื่องแบบทหารก็ถูกไปครึ่งนึงแล้ว
และไรพระเกษาตรงหน้าผาก ก็เป็นแบบเดียวกันนะครับ

ต้องลองให้ผู้อื่นวิจารณ์ดูบ้าง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 05 ก.ย. 14, 22:37

ทนไม่ได้ ขอเอาตำหนิภาพออกซะหน่อย ดูอย่างกับสิวหัวช้างแน่ะ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 06 ก.ย. 14, 06:10

๑ กับ ๓ เป็นพระรูปของพระองค์เจ้าเนาวรัตน์ กรมหมื่นสถิตย์ธำรงสวัสด์  ในวัยต่างกัน

ถ้า ๑ กับ ๒ เป็นพระองค์เดียวกัน ก็จะเท่ากับการค้นพบว่าภาพซึ่งไม่เคยมีผู้ใดระบุว่าเป็นใคร และนำไปรวมไว้ในกลุ่มภาพข้าราชการที่เป็นผลงานของฟรันซิส จิตรนั้น คือพระรูปขององค์ต้นราชสกุลนวรัตน (สะกดตามใบพระราชทานนามสกุล)

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 06 ก.ย. 14, 07:50

๑ กับ ๓ เป็นพระรูปของพระองค์เจ้าเนาวรัตน์ กรมหมื่นสถิตย์ธำรงสวัสด์  ในวัยต่างกัน

ถ้า ๑ กับ ๒ เป็นพระองค์เดียวกัน ก็จะเท่ากับการค้นพบว่าภาพซึ่งไม่เคยมีผู้ใดระบุว่าเป็นใคร และนำไปรวมไว้ในกลุ่มภาพข้าราชการที่เป็นผลงานของฟรันซิส จิตรนั้น คือพระรูปขององค์ต้นราชสกุลนวรัตน (สะกดตามใบพระราชทานนามสกุล)

จมูกไม่ใช่ / ปากไม่ใช่

ดังนั้นพระรูปเจ้านายองค์กลาง (องค์ที่ ๒) ยังคงเป็นปริศนาต่อไป

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 06 ก.ย. 14, 09:25

นี่(ผมว่ามานานแล้วนะ ไม่ได้เหวง)ก็ไม่เหมือนเท่าไหร่ โดยเฉพาะทรงหน้่าที่เป็นรูปไข่กับหน้ายาวๆ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 06 ก.ย. 14, 14:26

กรมหมื่นสถิตย์ธำรงสวัสด์ จากหอจดหมายเหตุ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 06 ก.ย. 14, 16:26

ก็น่านหน่ะซี๊

เห็นมาหลายสิบปีมาแล้ว ถึงจะว่าไม่เหมือนแต่ก็ต้องเขื่อไง
ภาพเด็กข้างบนด้านซ้ายจมูกก็ไม่ชัด ปากถึงจะชัดกว่า แต่เทียบกับภาพสูงวัยก็ไม่เฉียบขาด
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 06 ก.ย. 14, 16:31

เทียบภาพเด็กกับภาพวัยหนุ่ม พอจะเข้าเค้ากว่าเทียบกับภาพสูงวัยนะ
อ้างถึง
จมูกไม่ใช่ / ปากไม่ใช่
เค้าหน้าใช่ ระยะคิ้วถึงผมใช่ ตาใช่ หูใช่ คางใช่

แล้วท่านั่ง บอกได้เลย คนถ่ายเจตนาทีเดียวที่จะจัดให้นั่งในท่าที่เลียนแบบภาพเก่า ซึ่งอาจจะเอามาดูกันในขณะถ่ายด้วย

Diwali
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 06 ก.ย. 14, 21:24

เข้ามาลงชื่อว่า ตามอ่านอยู่นะครับ

นักเรียนหลังห้องคนนี้ ไ่ม่มีความรู้พอจะตอบ แต่ทำได้แค่ขานชื่อรายงานตัวเข้าเรียนนะครับ คุณครูทุกๆท่าน
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 12
  พิมพ์