เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 12
  พิมพ์  
อ่าน: 24163 พระองค์เจ้าวังหน้า หาพระนามไม่ปรากฏ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 17 มี.ค. 18, 14:57

เหมือนไหมครับ ทั้งรูปทรงพระพักตร์ ทรงพระเกษา พระนาสิก พระโอษฐ์

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 17 มี.ค. 18, 14:59

และนี่ พอจะเข้าเค้าไหมครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 17 มี.ค. 18, 14:59

จะสรุปได้ไหมครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 17 มี.ค. 18, 18:54

เอารูปที่หนึ่งกับสองไปให้ลูกสาวดู     เธอเรียนจบศิลปกรรม จบโทด้านถ่ายภาพ  ถามว่าคนเดียวกันหรือเปล่า
เธอตอบว่าไม่ใช่ค่ะ  รูปปากไม่เหมือนกัน 

รอฟังความเห็นท่านอื่นๆด้วยนะคะ   
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 17 มี.ค. 18, 21:45

รูปไม่คมชัด เป็นที่แสงและเงาหรือเปล่าครับ รูปหนึ่งไม่ยิ้ม ส่วนอีกรูปยิ้มนิดๆ ริมฝีปากก็ไม่เหมือนกันแล้ว และส่วนอื่นๆล่ะครับ มีอะไรเหมือนหรือไม่เหมือนอีกบ้างไหม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 17 มี.ค. 18, 22:06

ความไม่ชัดของภาพก็เป็นส่วนหนึ่งทำให้ตัดสินลำบาก    
ลูกบอกว่าโครงหน้าของคนทั้งสองไม่เหมือนกันค่ะ    ดิฉันถามว่า คนทางซ้ายเป็นเด็กหนุ่ม เมื่อเจริญวัยขึ้นเป็นหนุ่มเต็มตัว กลายเป็นคนทางขวาได้ไหม     เธอบอกว่าไม่ได้
รูปปากที่ไม่เหมือนกัน ไม่เฉพาะแต่ริมฝีปาก  คนซ้ายปากหนา  คนขวารูปปากบางหยัก มุมปากงอน
เด็กหนุ่มทางซ้ายเป็นคนที่มีรูปปากตูม หมายความว่าฟันของเขายื่นออก  ดันรูปปากให้เหมือนอมอะไรอยู่    ส่วนทางขวา รูปปากเป็นปกติ เหมือนกับฟันข้างในตรง
จมูกของเด็กหนุ่มในภาพซ้าย ทู่ไม่เป็นสันแหลมอย่างคนขวา
ใบหูของทั้งสองคนกางคล้ายกัน แต่คนทางซ้ายใบหูเล็กสั้น   คนขวาใบหูกลมใหญ่และติ่งหูยาวกว้าง

ดิฉันว่าคนซ้ายมีเค้าสมเด็จพระปิ่นเกล้านะคะ  แต่คนขวาไม่เหมือน    คนขวาหน้าตาหล่อ ทันสมัยมากเลย
ถ้ารูปขวาเป็นเจ้านายวังหน้าละก็ ต้องเป็นเจ้านายที่งามมากทีเดียว
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 18 มี.ค. 18, 05:22

ขอบคุณครับ ความเห็นว่าไม่เหมือนคงมีน้ำหนักกว่าที่ว่าเหมือน คงจะต้องสืบหาต่อ พระองค์คือใคร
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 18 มี.ค. 18, 07:20

อนึ่ง ฝรั่งมาถ่ายพระบวรฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯในปี ๒๔๐๔ พระองค์เจ้าเนาวรัตน์ประสูติ ๒๓๘๘ ในปีนั้นทรงมีพระชนม์เพียง ๑๖ พรรษา เจ้านายในพระรูปน่าจะต้องสัก ๒๐ และยังทรงเครื่องแบบทหารคาดกระบี่อีกด้วย

พระองค์เจ้าเนาวรัตน์เป็นสายอักษรศาสตร์ไม่ใช่สายทหาร ไม่น่าที่พระราชบิดาจะพระราชทานเครื่องแบบนายทหารให้ทรงเพียงเพื่อจะฉายพระรูป

โดยสมมติฐานข้างบน เจ้านายที่อยู่ในข่ายที่จะเป็นไปได้ก็มีเพียง ๓ พระองค์ มีพระองค์เจ้าวรวัฒน์พระองค์เดียวที่มีภาพถ่ายชัดเจน แต่ก็เมื่อทรงเจริญพระชนม์มากแล้ว พระพักต์ย่อมเปลี่ยนจากสมัยเมื่อเป็นหนุ่มพอสมควร ก็คงต้องพึ่งผู้ที่ร่ำเรียนมาทางนี้จริงๆช่วนพินิจด้วยครับว่า เจ้านายหนุ่มในภาพจะใช่พระองค์เจ้าวรวัฒน์ไหม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 18 มี.ค. 18, 07:22

ทั้งสองด้านที่ขนาบกลางอยู่ เป็นองค์เดียวกันครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 18 มี.ค. 18, 07:23

ทรงเครื่องแบบนายทหารถือกระบี่

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 18 มี.ค. 18, 07:25

อีกภาพหนึ่งครับ

Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 18 มี.ค. 18, 10:23

น่าจะเป็นพระองค์เจ้าปรีดามากกว่าครับ
พระมารดาองค์เดียวกับพระองค์เจ้ายอด​ และพระองค์เจ้านวรัตน์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 18 มี.ค. 18, 11:30

ก็เป็นไปได้เช่นกันครับ พระองค์เจ้าปรีดาประสูติปี ๒๓๘๕ แต่ที่สงสัยอยู่ก็เพียงไม่มีบันทึกหลักฐานว่าเจ้านายพระองค์นี้สิ้นพระชนม์เมื่อไหร่ หากเลยปี ๒๔๐๔ ความเป็นไปได้ก็ยิ่งมากขึ้น

ถ้าพระรูปของพระองค์เจ้าวรรัตน์ที่ผมเสนอให้เปรียบเทียบไม่ผ่าน ก็เหลือพระองค์เจ้าสุธารสอีกหนึ่ง ประสูติปี ๒๓๘๓ พระชนม์ ๒๑ พรรษาในวันทรงฉายภาพ เจ้านายพระองค์นี้สิ้นพระชนม์ในปี ๒๔๓๖ เราไม่มีพระรูปของท่านให้เปรียบเทียบเลย แต่อาจจะอยู่ในกลุ่มเจ้านายวังหน้าที่ไม่ระบุพระนามก็ได้
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 19 มี.ค. 18, 07:57

พระองค์เจ้าวังหน้า หาพระนามไม่ปรากฏ น่าจะมีพระองค์นี้รวมอยู่ด้วยหรือเปล่า ฮืม ไม่แน่ใจ

ก่อนจะสับสน ผมขอทำความเข้าใจอีกทีหนึ่งนะครับว่าพระรูปของเจ้านายพระองค์ในอ้างถึงข้างต้น เมื่อท่านอาจารย์เทาชมพูนำข้อพิจารณาของผู้ที่ร่ำเรียนทางนี้โดยตรงมายืนยันว่า เป็นคนละองค์กับภาพปริศนาครั้งใหม่ ประเด็นดังกล่าวก็ตกไป ซึ่งเป็นคนละประเด็นกับที่ผมพยายามจะเปรียบเทียบ ทั้งภาพและปีประสูติ ว่าเจ้านายในภาพที่ได้มาใหม่คือพระองค์เจ้าวรรัตน์

ภาพในอ้างถึงคือภาพนี้ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 19 มี.ค. 18, 08:01

เรายังไม่ทราบนามของพระองค์อยู่ดี ตอนนั้นก็ถกกันว่าจะใช่พระองค์เจ้าเนวรัตน์หรือเปล่า ก็ไม่น่าจะใช่ เพราะรูพระนาสิกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด

ดังนั้น ท่านก็ยังคงเป็นเจ้านายปริศนาต่อไป

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 12
  พิมพ์