เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 12
  พิมพ์  
อ่าน: 24155 พระองค์เจ้าวังหน้า หาพระนามไม่ปรากฏ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 06 ก.ย. 14, 22:17

คุณหายไปนานมาก นึกว่าจบการศึกษาไปแล้ว
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 16 ก.ย. 14, 13:03

มาลงชื่อตามอ่านเจ้าค่ะ....เจ้านายวังหน้าท่านรูปงามกันทั้งนั้นเลยนะเจ้าคะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 17 ก.ย. 14, 20:50

มีให้ขบคิดต่ออีกครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 17 ก.ย. 14, 20:53

^
 ยิ้มกว้างๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 17 ก.ย. 14, 20:57

พระองค์เจ้าชายภาณุมาศทรงเกิดปีเดียวกับพระองค์เจ้าชายเนาวรัตน์    ในปีที่คาดคะเนกันว่าเป็นปีที่เจ้าชายปริศนาทรงถ่ายพระรูปทางขวามือ    พระองค์เจ้าภาณุมาศเป็นหนุ่มวัย 18 แล้ว  เช่นเดียวกับพระองค์เจ้าเนาวรัตน์
น่าจะโตกว่าเจ้าชายหนุ่มน้อยในภาพขวามั้งคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 17 ก.ย. 14, 21:09

เปรียบเทียบโครงหน้า

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 17 ก.ย. 14, 21:50

ถ้าไม่ได้ถ่ายในปีเดียวกันละครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 17 ก.ย. 14, 21:56

เจ้าชายหนุ่มน้อยในรูปทั้งสอง เป็นเด็กหนุ่มวัยเดียวกัน ดูจากสัดส่วนรูปร่างและความสูง
ถ้าถ่ายกันคนละปี  ก็เป็นคนละองค์น่ะซีคะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 17 ก.ย. 14, 22:01

ดูชัดๆขึ้นอีกนิด ผมคิดว่าเด็กหนุ่มทั้งสองภาพนี้ ต่างวัยกันเล็กน้อย แต่เค้าหน้าเดียวกัน อาจเป็นองค์เดียวกัน ถ่ายคนละปีห่างกันสักสองปี

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 17 ก.ย. 14, 22:14

ลองดูชุดนี้ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 17 ก.ย. 14, 22:30

องค์ขวาสุดคือกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญใช่ไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 17 ก.ย. 14, 22:36

เชิญพิจารณา  องค์ไหนเป็นองค์ไหนบ้างคะ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 18 ก.ย. 14, 06:18

กรุณาย้อนขึ้นไปดู คคห. ๒๑ ๒๒ และ ๒๔ ครับ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=6063.15
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 18 ก.ย. 14, 06:29

ลองภาพเปรียบเทียบอีกภาพ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 18 ก.ย. 14, 09:54

ขอตั้งข้อสังเกตกับพระรูปทั้งสองแผ่นข้างบน  ดังนี้

1 พร็อพเดียวกัน  ไม่ว่าแจกันดอกไม้  ผ้าปูโต๊ะ โต๊ะเก้าอี้ หนังสือบนโต๊ะ ทำให้คิดว่าอาจจะถ่ายในวันเดียวกัน หรือคนละวันแต่ไม่ห่างกันมาก
2 ที่คิดว่าคนละวัน สังเกตจากดอกไม้ในแจกัน แม้ว่าเป็นดอกไม้ชนิดเดียวกัน มีใบเหมือนกัน แต่ในรูปขวา ดอกไม้ดูจะมีจำนวนดอกมากกว่าในรูปซ้าย
3  เจ้าชายที่ประทับนั่งอยู่  เหมือนกันที่พระมาลา ฉลองพระองค์เสื้อแขนยาวตัดแบบคับเข้ารูป  และโจงกระเบน   องค์ขวามีผ้าคาดเอว  องค์ซ้ายไม่มี หรือมีแต่ถูกบังไว้ มองไม่เห็น
4  ความแตกต่างที่สำคัญคือเจ้าชายองค์ซ้ายทรงถุงเท้ารองเท้าครบแบบฝรั่ง  องค์ขวา แบร์ฟู้ต มีแต่หนังธรรมชาติ
ข้อนี้ทำให้คิดว่าเป็นคนละองค์     เพราะถ้าหากว่าเป็นองค์เดียวกัน ท่านจะถอดรองเท้าถุงเท้าทำไม
5  ความแตกต่างอีกอย่างหนึ่งคือ เจ้าชายองค์ซ้ายถือกระบี่เหมือนนายทหาร   องค์ขวาถือไม้ยาวๆเหมือนที่เขาถือกันตอนขี่ม้า
ุ6  ท่านั่งไม่เหมือนกัน   องค์ขวานั่งหลังงอ กว่าองค์ซ้าย

ถ่ายรูปสมัยนั้นต้องใช้เวลานาน และนั่งนิ่งๆไม่กระดุกกระดิก   มิฉะนั้นภาพจะสั่นไหว เบลอไม่ชัดเจน    คนถ่ายรูปจะต้องแต่งตัวมาให้ครบเครื่องเพื่อจะออกมาหล่อที่สุด ถ่ายทีเดียวจบ   ไม่ใช่ว่าเดี๋ยวใส่เดี๋ยวถอดรองเท้าถุงเท้าตามสบาย
นอกจากนี้ยังต้องเลือกท่านั่งที่แน่ใจว่าถนัดพอจะนั่งนิ่งๆอยู่ได้นาน  โดยไม่เมื่อย     จะเห็นได้ว่าความถนัดของท่านั่งไม่เหมือนกัน  เจ้าชายองค์ซ้ายนั่งไขว้ขาอย่างโก้เหมือนฝรั่ง หลังค่อนข้างตรง   ทรงถุงเท้ารองเท้าได้โดยไม่ร้อนไม่อึดอัด    แสดงว่าท่านคุ้นชินกับสิ่งเหล่านี้   ผิดกับองค์ขวาที่ไม่คุ้นกับรองเท้าถุงเท้า    นั่งห้อยขาแบบง่ายๆ เท่าที่จะทำได้เวลาต้องมานั่งเก้าอี้   หลังงอ แสดงว่าท่านชินกับการหมอบการนั่งก้มแบบไทยเดิม  ไม่ชินกับนั่งเก้าอี้หลังตรงผึ่งผายอย่างฝรั่ง

เลยคิดว่าเป็นคนละองค์ ถ่ายคนละเวลากันค่ะ แต่เวลาใกล้เคียงกัน

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 12
  พิมพ์