เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 4946 ขอความช่วยเหลือตามหาประวัติคุณปู่ทวด ขุนมัณฑลานุการ(ชม)ครับผม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 02 ก.ย. 14, 06:28

คุณมินกรลองค้นดูในเว็บนี้  ยิงฟันยิ้ม

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/RKJ/announce/search.jsp
มีนกร
อสุรผัด
*
ตอบ: 41

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 02 ก.ย. 14, 07:42

ขอบพระคุณมากครับผม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 03 ก.ย. 14, 16:05

ฝากข้อมูลเพิ่มเติมครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 03 ก.ย. 14, 16:35

^
http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2453/D/1413.PDF  ยิงฟันยิ้ม
มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 03 ก.ย. 14, 23:15

สุดยอดเลยครับท่าน ขอบพระคุณมากครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 05 ก.ย. 14, 11:50

ข้อมูลเพิ่มเติมจาก เอกสารของกระทรวงวัฒนธรรมแห่งชาติ หัวข้อ บุคคลสำคัญทางด้านประวัติศาสตร์ของจังหวัดร้อยเอ็ด ในประวัติของ พระยาขัติยะวงษา (ท้าวสุวรรณเทลา) เจ้าเมืองร้อยเอ็ดคนสุดท้าย ตอนหนึ่งว่า

ต้นปี พ.ศ. ๒๔๔๓ พระเจ้าน้องยาเธอ กรมหมื่นสรรพสิทธิประสงค์ เเต่งตั้งให้พระยาพินิจสารา (ทับทิม บุณยรัตพันธุ์) เป็นขัาหลวงบริเวณ (ดูเเลเมืองร้อยเอ็ด เมืองสารคาม และเมืองกาฬสินธุ์) เเละให้พระสตาเนกประชาธรรม (ต่อมาคือพระยาขัติยะวงษา) เป็นเจ้าเมืองร้อยเอ็ด

ในปี พ.ศ. ๒๔๔๕ เกิด ขบวนการผีบ้าผีบุญ ขึ้น พระยาพินิจสารา (ทับทิม บุณยรัตพันธุ์) ไปราชการที่กรุงเทพฯ พระสตาเนกประชาธรรม พร้อมด้วยขุนมัณฑลานุการผู้ช่วยพระยาพินิจสารา ได้เกณฑ์ประชาชน ๑,๐๐๐ คนเศษ พร้อมอาวุธ ทั้งปืนคาบศิลาอย่างเก่า ปินสะนัยเดอร์ เเละปืนเเมลิคอร์ ที่ไต้รับมาใหม่ รักษาหัวเมืองเต็มความสามารถ พระสตาเนกประชาธรรมคุมไพร่ํพล ๕๐๐ คน ไปรักษาการอยู่ที่อ่ําเภอธวัชบุรี เหตุการณ์เมืองร้อยเอ็ดเป็นไปด้วยความสงบเรียบร้อย จนทําการจับกุมเเละปราบปรามผีบุญได้ราบคาบ ในเวลาต่อมานายบัวลา หัวหน้าผีบุญถูกจับประหารชีวิตฐานขบถต่อพระราชอาณาจักร ที่ริมสระบัว (วิทยาลัยอาชีวศึกษาปัจจุบัน)

มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 05 ก.ย. 14, 17:02

ยิงฟันยิ้ม ขอบพระคุณมากครับ เรื่องนี้เป็นเรื่องเล่าในครอบครัวมานานเลยครับเรื่องคุณปู่ทวดไปปราบผีบาปผีบุญ แต่พึ่งเห็นเป็นเอกสารหลักฐานจริงๆก็จากหลักฐานของอาจารย์นี่ล่ะครับ สุดยอดจริงๆครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์