เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 4921 ขอความช่วยเหลือตามหาประวัติคุณปู่ทวด ขุนมัณฑลานุการ(ชม)ครับผม
มีนกร
อสุรผัด
*
ตอบ: 41

เมื่อ 30 ส.ค. 14, 07:26

คุณแม่ผมท่านกำลังรวบรวมข้อมูลและข้าวของเครื่องใช้ หมวกขุนนาง กระบี่ และสมบัติอื่นๆของคุณปู่ทวดขุนมัณฑลานุการ เพื่อให้ลูกหลานและคนในท้องถิ่นได้ศึกษาข้อมูลคุณงามความดีของบรรพบุรุษ และเป็นการแสดงความกตัญญูต่อบรรพบุรุษ(คุณแม่ท่านได้สัญญากับคุณตาไว้ก่อนคุณตาท่านเสียว่าจะดูแลข้าวของในบ้านไว้เป็นอย่างดี) ผมจึงได้ช่วยรวบรวมข้อมูลต่างๆได้บางส่วนคือ
   1.ขุนมัณฑลานุการ(ชม) ท่านเป็นนายอำเภอคนแรกของอำเภออาจสามารถ จ. ร้อยเอ็ด ปี2440-2445
   2. ชื่อที่ระบุในเวปหรือในหนังสือต่างๆคลาดเคลื่อนไปเช่นขุนมัณฑรานุกร , ขุนมัณธนานุการ ชื่อที่ถูกต้องคือ "ขุนมัณฑลานุการ" ซึ่งตรงตามลายมือชื่อที่ท่านเขียนในเอกสารที่มีอยู่ที่บ้าน และในหนังสือนามสกุลพระราชทานของวังพญาไท ชื่อถูกต้องตรงกัน
            คำถามที่จะถามอาจารย์ทุกๆท่านคือ
   1. จะหาคำสั่งแต่งตั้งนายอำเภอ ได้จากเอกสารใดได้บ้างครับ (ผมหาในไมโครฟิมล์มราชกิจจานุเบกษาประมาณปี2439-2442 เกือบสี่พันหน้า แล้วหาไม่เจอเลยครับ เจอแต่อำเภอใกล้เคียงอื่นๆหรืออาจดูข้ามไป)
    2. รูปของคุณปู่ทวด จะหาจากแหล่งใดได้บ้างครับ (ถ้าหาไม่ได้อาจจะวาดภาพร่างจากข้อมูลของคุณตาเพื่อนบ้านอายุเกือบร้อยปี)
    3. ประวัติของคุณปู่ทวด
    4. ถ้าจะดำเนินการเปลี่ยนแปลงชื่อของคุณปู่ทวดตามเวป หรือหนังสือต่างๆให้ถูกต้องผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ
         ทั้งนี้คุณแม่ผมท่านได้ดำเนินการก่อสร้างบ้านหลังใหม่บนพื้นที่บ้านเดิมของคุณปู่ทวด(อ. สุวรรณภูมิ จ. ร้อยเอ็ด)เพื่อเป็นให้เป็นแหล่งเรียนรู้ของคนในพื้นที่ตามกำลังที่เรามีครับทุกอย่างเป็นความฝันของคุณแม่ผมที่จะทำให้สำเร็จครับ หวังว่าท่านอาจารย์ทุกท่านจะช่วยชี้แนะแนวทางในการสืบค้นให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 ส.ค. 14, 07:45

ท่านใดอยากแนะนำทางโทรศัพท์ก็ยินดีครับ 083-0784117 ขอบคุณทุกคำแนะนะครับ
มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 ส.ค. 14, 08:25

มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 ส.ค. 14, 08:27

รบกวนถามอีกข้อครับด้านหน้าของหมวกคือด้านไหนครับ เวลาใส่ตราแผ่นดินต้องอยู่ซ้ายหรือขวาครับ จะได้จัดวางให้ถูกครับ ขอบคุณครับผม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 ส.ค. 14, 10:07

ด้านที่มีกระบังยื่นออกมาคือด้านหน้า  ตราแผ่นดินอยู่ทางซ้ายของหมวกค่ะ
มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 ส.ค. 14, 10:42

ด้านที่มีกระบังยื่นออกมาคือด้านหน้า  ตราแผ่นดินอยู่ทางซ้ายของหมวกค่ะ
:)ขอบคุณมากครับ คือวางตามแบบรูปนี้ถูกต้องแล้วใชไหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 ส.ค. 14, 10:43

ใช่ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 30 ส.ค. 14, 16:39

มีหมวกคล้ายๆกันมาให้ดูเป็นตัวอย่าง  ส่วนเรื่องค้นราชกิจจาฯ เห็นจะต้องรอคุณเพ็ญชมพูมาช่วยค่ะ

มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 30 ส.ค. 14, 17:25

ขอบคุณมากครับ เยี่ยมเลยครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 ส.ค. 14, 19:15

ประวัติเมืองร้อยเอ็ด จากหนังสือประวัติศาสตร์อิสาน โดยคุณเติม วิภาคย์พจนกิจ

มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 31 ส.ค. 14, 07:50

ขอบคุณมากครับ  ยิงฟันยิ้ม
มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 31 ส.ค. 14, 14:00

ลายมือคุณปู่ทวดขุนมัณฑลานุการ ในเอกสารที่เก็บที่บ้านครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 01 ก.ย. 14, 09:18

ส่วนเรื่องค้นราชกิจจาฯ เห็นจะต้องรอคุณเพ็ญชมพูมาช่วยค่ะ

ประกาศพระราชทานนามสกุลครั้งที่ ๗๙   ยิงฟันยิ้ม

มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 01 ก.ย. 14, 12:14

ขอบคุณมากๆๆๆๆครับท่านอาจารย์ คุณแม่ผมท่านฝากขอบคุณด้วยครับ คุณแม่เห็นราชกิจจานี้น้ำตาไหลเลยครับ ผมอ่านมาหลายพันหน้าหาไม่เจอเลย อาจารย์ยอดเยี่ยมจริงๆครับผม
มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 01 ก.ย. 14, 12:29

แต่ราชกิจจานุเบกษาประมาณปี2440 ที่เป็นคำสั่งแต่งตั้งนายอำเภอสระบุศย์ หรืออำเภออาจสามารถ คนแรก ผมไปค้นที่หอสมุดแห่งชาติก็หาไม่เจอ หรืออ่านข้ามไปด้วยความไม่ชำนาญ และบางหน้าไมโครฟิล์มชำรุด ทางอำเภอก็ต้องการเหมือนกันครับ แต่ยังหาไม่ได้เลย
ถ้าจะขอความเมตตารบกวนท่านอาจารย์ช่วยสืบค้นอีก จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
รอความหวังจากท่านอาจารย์ครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์