เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 8814 วรรณคดี..เพชรน้ำเอกของความเป็นไทย(คำถาม)
รชานนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 00:47

ข้อ ๖ แน่นอนครับ วิวาห์พระสมุทร ข้ออื่นขอไปค้นก่อนนะครับ
สมชายค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 00:51

คุณพี่นกข. ลืมไปค่ะ ตอนนี้น้องไม่มีกระทู้ใหม่ๆค่ะ มาฮั้วกันดีไหมคะ
อ้อมรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 08:40

๑  จดหมายจางวางหร่ำ
๒  พระนล คำฉันท์
๓   กนกนคร ของ น.ม.ส.
๔   ลิลิตพระลอ
๕   สามกรุง ของ น.ม.ส.
๖  วิวาหพระสมุทร
"ครีม"
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 08:54

เพราะจังเลยค่ะ ... และขอบคุณคุณอ้อมรักค่ะ ... พลอยได้ความรู้เพียบเลย
เจ้าแก้วรัดเกล้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 09:28

ข้อ 4 ไม่ใช่ลิลิตพระลอนะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 10:53

ข้อ ๔)  ใครหนอเลียนแบบลิลิตพระลอ?
มิ้นต์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 11:17

ตอบข้อ 6.ได้ข้อเดียวค่ะ
ใบพลู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 12:22

ลิตลิตอะไรหนอที่ลงท้ายว่า หล้ากำสรวล ใช่ไหมนะ ลางเลือนเต็มทน บทวิวาห์พระสมุทรไพเราะมากค่ะ ขอบคุณที่ตั้งคำถาม
อ้อมเพชร(กล้า) ศิษย์ บขส.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 15:28

แอบรู้มาแล้วค่ะ  อาจจะยากนิดนึง  แต่คงไม่เกฺนความสามารถ   ปราชญ์ในเวบนี้หรอกค่ะ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 20:45

ฝน...ตั้งใจจะเข้ามาดูเฉลยคำตอบค่ะ

แต่บังเอิญ ไปอ่านความเห็นที่  13  เข้า  
ก็รู้สึกแปลกใจม๊าก...มากนะคะ  ที่นี่มี  พวก ...." สมี "  เข้ามาด้วยหรือคะ... อิ อิ
แจ้น คนโสด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 20:56

รู้จักข้อหกข้อเดียวคะ
วิวาห์พระสมุทร
กลอนบทนี้ได้นำมาใส่ทำนอง
เพลงไทยเดิม  เพราะมากคะ
" เพลงตับวิวาห์พระสมุทร"
แจ้น คนโสด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 21:00

แล้วยังนำมาใส่ทำนองเพลงไทยสากล มีคุณทนงศักดิ์ ภักดีเทวา  คุณอดิเรก จันทร์เรือง  คุณนริศ  อารีย์  เป็นผู้ขับร้อง  ดูเหมือนจะให้ชื่อเพลงว่า  " สุริยันจันทรา "
้อ้อมรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 21:27

Ying Mai Yak Mee Samee, Ha nai lok nee ha nai..."
หญิงไม่อยากมี "สมี" หาในโลกนี้หาไหน
There is a potential Samee available here.
มี "สมี" แอบแฝงอยู่ในเรือนด้วยเหรอคะ???
555555

อิฉันคนหนึ่งละ   ขอไม่อยากมี "สมี" ค่ะ  กลัวบาป
ราชาวดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 21:33

เข้ามาสอดแนมค่ะ   มาคอยเชียร์ คุณรชานนท์ เจ้าเก่า กับเพื่อนๆค่ะ
นิลลา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 22:01

โอโห มีแต่เซียนๆทั้งน้าน นิลลาตอบได้ข้อ6 ข้อเดียวค่ะว่านางเอกชื่ออันโดรเมดา เป็นพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ 6(ตอบไม่ค่อยตรงคำถาม) เพราะเรื่องนี้เคยทำเป็นละครที่งานประจำปีของโรงเรียนค่ะ ส่วนเรื่องอื่นไม่กระดิกหูเลย
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์