เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 8816 วรรณคดี..เพชรน้ำเอกของความเป็นไทย(คำถาม)
เจ้าแก้วรัดเกล้า
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 19:29

วันนี้เจ้าแก้วมีเวลาว่างแวะมาที่ห้องสมุด ณ เมืองเชียงคลาน พบหนังสือนวนิยายหลายเล่มจากนักเขียนชื่อดังในเมืองไทย รวมทั้งพงศาวดารและวรรณคดีไทย โดยเฉพาะวรรณคดีที่ทำให้เจ้าแก้วทึ่งถึงความฉลาดของคนไทย มีหลายเล่มที่คุ้นตาและคุ้นใจ จนต้องท่องจดจำมาถามเพื่อนๆในเรือนไทนแห่งนี้ว่า ข้อความเหล่านี้มาจากวรรณคดีเรื่องอะไร ใครแต่งถ้ารู้

1. “เวลากลับมาเมืองไทยเจ้าจะมารับจ้างข้าทำการ ข้าก็คงให้เงินเดือนเจ้าพอซื้อแว่นตาเหมือนกัน ความเป็นผู้ตาสั้นนี้ไม่เป็นสิ่งสลักสำคัญ ด้วยแว่นตาราคถูก แต่การเรียนอะไรไม่ได้นั้นสำคัญที่สุด เพราะถ้าเรียนเหลวกลับมาก็เป็นผู้ไม่มีประโยชน์สมกับที่เกิดมาเป็นคน และความเป็นผู้เปล่าประโยชน์นั้นเป็นชองแพงที่สุด”

2.มุ่งหน้าจะหาช่อง      จิตจ้องประหัตประหาร
สิบสองฉนำนาน         นลพลาดเพราะขาดพิธี
ถ่ายมูตรสำเร็จแล้ว      พระบ่ล้างพระบทศรี
ไป่ทันสอาดดี            จรสู่ณะสันธยา

3.หญิงไม่อยากมีสามี          หาในโลกนี้หาไหน
อันปวงบุปผามาลัย         เกลียดแมลงภู่ไซร้ฤามี
ควรจำธรรมดานาไร่         จักไม่รับไถใช่ที่
ฉันใดชาดานารี         พึงมีสามีแนบตัว

4.สารสยามภาคพร้อง         กลกานท นี้ฤา
คือคู่มาลาสวรรค์          ช่อช้อย
เบญญาพิศาลแสดง         เดิมเกรียติ   พระฤา
คือคู่ไหมแส้งร้อย         กึ่งกลาง ฯ

5.สรวงสวรรค์ชั้นกวีรุจีรัตน์      ผ่องประภัศร์พลอยหาวพราวเวหา
พริ้งไพเราะเสนาะกรรณวัณณนา      สมสมญาแห่สวรรค์ชั้นกวีฯ

6.อันโดรเมดาสุดาสวรรค์         ยิ่งกว่าชีวันเสน่หา
ชอเชิญสาวสวรรค์ขวัญฟ้า         เปิดวิมานมองมาให้ชื่นใจ
ถึงกลางวันสุริยันแจ่มประจักษ์      ไม่เห็นหน้านงลักษณ์ยิ่งมืดใหญ๋
ถึงราตรีมีจันทร์อันอำไพ         ไม่เห็นโฉมประโลมใจก็มืดมน
อ้าดวงสุรีย์ศรีของพี่เอ๋ย         ขอเชิญเผยหน้าต่างนางอีกหน
ขอเชิญจันทร์ส่องสว่างกลางสากล      เยื่ยมมาให้พี่ยลเยือกอุราฯ
แพรมน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 21:58

ยากจัง เจ้าแก้วรัดเอว
แพรมน ตอบไม่ได้เลยเจ้าคะ
ก็แหมไปอยู่อังกฤษนาน น่ะ
กระบี่อิงฟ้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 22:00

1) จดหมายจางวางหร่ำ
3) เดี๋ยวขอกลับไปดูที่บ้านก่อน
6)ผมไม่แน่ใจว่าเป็้นบทพระะราชนิพนธ์ของ ร.5  หรือ ร.6
ml
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 22:23

ข้อ 6.....

จากบทละครเรื่อง “วิวาห์พระสมุท”
พระราชนิพนธ์ โดย ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 22:26

ฝนขอเข้าไปค้น ที่ห้องสมุดของคุณพ่อก่อนนะคะ
เจ้าแก้วรัดเกล้า  ฝนไม่ค่อยได้อ่านค่ะ  แต่เห็นอยู่ว่าในตู้มีหนังสืออยู่หลายเล่มหลายเรื่อง.....
ฝนชักนึกสนุกแล้วค่ะ

ไม่คิดเลยค่ะ  .....ว่าในวรรณคดีก็มีอะไรดีๆซ่อนอยู่มากนะคะ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 22:28

ปล.  ฝนดีใจค่ะ  ที่มาค้นพบ web นี้ มีประโยชน์มากนะคะ
ml
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 22:31

ข้อ....3 ค่ะ..คุณเจ้าแก้ว

จาก  กนกนคร
พระนิพนธ์ กรมหมื่นทิพยาลงกรณ์ (นมส.)
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 22:32

ข้อ 3  จาก   กนกนคร
ของกรมหมื่นพิทยาลงกรณ์ ( น.ม.ส.)
เจ้าแก้วรัดเกล้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 23:29

ส่วนใหญ่เป็นวรรคทองทั้งนั้นเลย
นางหล้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 23:52

คุ้นๆทั้งนั้นเลยค่ะ  แต่นึกไม่ออกค่ะ ต้องขอเวลาค้นหน่อยนะคะ
เกาลัด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 00:08

ไม่รู้เลยซักข้ออ่ะค่ะ
N.K.Kh.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 00:28

Many verses above were by HH Prince Nor. Mor. Sor. (#1, 3 ,5) #1 is from Jotmai Jangwang Ram, #2 is from Nitan Vetal? Or Kanok Nakorn?

#5 is by HM King Rama VI, from Vivaha Prasamutr.

#3 and #5 remind me of certain lady in this net.... na ja - -
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 00:30

ผมตอบไม่ได้เลย แต่ชอบข้อ 6 เพลงนี้เพราะดีครับ
N.K.Kh.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 00:33

Sorry, I mean #6 is from Vivaha Prasamutr by King Rama VI.

So, is my Andromeda around here? Could she be so kind as to show up in the computer monitor? And - ahem- remember "Ying Mai Yak Mee Samee, Ha nai lok nee ha nai..."

There is a potential Samee available here...
สมชายค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 00:37

คุณพี่นกข.ขา มาตอบกระทู้ของน้องดีกว่าค่ะ นะคะ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์