เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3765 รบกวนช่วยวิเคราะห์พระราชหัตถเลขาฉบับนี้ทีครับ ว่าจริงหรือเท็จประการใด ขอบคุณครับ
adinbera
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 19 ส.ค. 14, 09:04

เนื่องจากว่ากระผมมีข้อสังเกตหลายประการจากหนังสือที่อ้างว่าเป็นพระราชหัตถเลขาที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวถึงผู้สำเร็จราชการแผ่นดินเรื่อง หม่อมฉวีวาด
โดยส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นของที่ทำปลอมขึ้นมา จะด้วยเหตุผลประการใดก็แล้วแต่ ถ้าหากยังไม่มีฉบับจริงที่ถ่ายมายืนยันก็ยังไม่อาจเชื่อได้ว่าเป็นของจริง ดังนั้นจึงขอรบกวนท่านที่มีความรู้ช่วยกันวิเคราะห์ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ข้อสังเกต
1) คำว่า ถึง ผู้สำเร็จราชการแผ่นดิน นั้น เนื่องจากสมเด็จเจ้าพระยาพ้นจากการเป็นผู้สำเร็จราชการแผ่นดินตั้งแต่ พ.ศ. 2416 แล้ว และองค์ท่านได้ไปพำนักที่ราชบุรีนานทีจะกลับเข้าพระนคร ดังนั้น เมื่อหนังสือฉบับนี้ออกเมื่อปี พ.ศ. 2419 พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวจะยังทรงใช้คำว่า "ผู้สำเร็จราชการแผ่นดิน" หรือไม่ เนื่องจากผมได้ตรวจสอบดูฉบับอื่นๆแล้ว จะใช้ว่า "สมเด็จเจ้าพระยา" มิได้ทรงใช้คำว่า "ผู้สำเร็จราชการแผ่นดิน"
2) คำที่กล่าวถึงบุคคลที่สาม ได้แก่ "คุณสุรวงศ์" ในหนังสือฉบับนี้ใช้คำว่า "คุณสุรวงศ์" "ศ์" ซึ่งหมายถึง เจ้าพระยาสุรวงษ์ไวยวัฒน์ แต่เมื่อผมไปค้นดูพระราชหัตถเลขาฉบับอืี่นๆแล้ว พบว่า ทรงใช้คำว่า "คุณสรวงษ์" "ษ์" หรืออาจเป็นการคัดลอกมาผิดพลาดประการใด
3) ถ้อยคำสำนวนที่ใช้ ผมคิดว่า ไม่ใช่ถ้อยคำสำนวนที่องค์พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงใช้ ครับ
ส่วนข้ออื่นๆ รบกวนทุกท่านช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ ขอบคุณครับ
adinbera
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 ส.ค. 14, 09:05

ขออ้างอิงจากกระทู้นี้ครับ http://www.reurnthai.com/index.php?topic=5807.240
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 ส.ค. 14, 09:20

ขออ้างอิงจากกระทู้นี้ครับ http://www.reurnthai.com/index.php?topic=5807.240

ฉบับนี้กระมัง  ยิงฟันยิ้ม

adinbera
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 ส.ค. 14, 09:24

ถูกต้องแล้วครับท่านอาจารย์ รบกวนท่านอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ด้วยนะครับ ^^
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 ส.ค. 14, 11:39

เชิญคุณ siamese ไขข้อข้องใจค่ะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 ส.ค. 14, 13:42

เนื่องจากว่ากระผมมีข้อสังเกตหลายประการจากหนังสือที่อ้างว่าเป็นพระราชหัตถเลขาที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวถึงผู้สำเร็จราชการแผ่นดินเรื่อง หม่อมฉวีวาด
โดยส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นของที่ทำปลอมขึ้นมา จะด้วยเหตุผลประการใดก็แล้วแต่ ถ้าหากยังไม่มีฉบับจริงที่ถ่ายมายืนยันก็ยังไม่อาจเชื่อได้ว่าเป็นของจริง ดังนั้นจึงขอรบกวนท่านที่มีความรู้ช่วยกันวิเคราะห์ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ก็ไปหาที่หอจดหมายเหตุสิครับ ที่ปีชวด อัฐศก ๑๒๓๘  พระราชหัตถเลขานี้ยกมาจากการค้นคว้าของราชบัณฑิต คุณณัฐวุฒิ สุทธิสงคราม  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 19 ส.ค. 14, 17:50

ชื่อคุณสุรวงษ์ ขอสนับสนุนครับว่า สมัยรัชกาลที่ ๕ คำว่า วงษ์ ใช้ ษ์ ครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 19 ส.ค. 14, 19:27

ข้อสังเกต
1) คำว่า ถึง ผู้สำเร็จราชการแผ่นดิน นั้น เนื่องจากสมเด็จเจ้าพระยาพ้นจากการเป็นผู้สำเร็จราชการแผ่นดินตั้งแต่ พ.ศ. 2416 แล้ว และองค์ท่านได้ไปพำนักที่ราชบุรีนานทีจะกลับเข้าพระนคร ดังนั้น เมื่อหนังสือฉบับนี้ออกเมื่อปี พ.ศ. 2419 พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวจะยังทรงใช้คำว่า "ผู้สำเร็จราชการแผ่นดิน" หรือไม่ เนื่องจากผมได้ตรวจสอบดูฉบับอื่นๆแล้ว จะใช้ว่า "สมเด็จเจ้าพระยา" มิได้ทรงใช้คำว่า "ผู้สำเร็จราชการแผ่นดิน"

เรื่องนี้ในพระราชหัตถเลขาไปถึงสมเด็จเจ้าพระยาฯ จะจั่วหัวจดหมายว่า "ถึง สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาสุริยวงศ์ ผู้สำเร็จราชการ" ปรากฎในเอกสารจนกระทั่งสมเด็จถึงแก่พิราลัย คือ พระองค์ยังคงให้เกียรติแก่สมเด็จเจ้าพระยาเสมอมาครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 21 ส.ค. 14, 14:12

หากยังอ่านเอกสารไม่ถ้วนทั่วก็อย่าคิดว่าเอกสารนั้นปลอม  เรื่องการกล่าวถึง "ท่านผู้สำเร็จราชการ" ที่นำมาให้ชมนี้เขียนกันไว้เมื่อ จศ. ๑๒๔๑ หรือตรงกับ พ.ศ. ๒๔๒๒ อันเป็นปีที่สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาสุริยวงศ์ได้พ้นจากการเป็นผู้สำเร็จราชการแล้วก็จริง แต่นี่ก็เป็นหลักฐานหนึ่งว่า การเขียนจดหมายถึงสมเด็จท่านนั้น ยังให้ความเคารพนับถือท่านอยู่เช่นกัน....หวังว่าคงจะไม่เป็นเอกสารปลอมเพราะลงพระนามโดย อุปราชวังหน้า

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: [1]
  พิมพ์