เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 9836 สอบถามข้อมูล ราชสกุลดิศกุล
NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

เมื่อ 16 ส.ค. 14, 16:02

เนื่องจากกระผมเพิ่งอ่านหนังสือ สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น โดยท่านหญิงพูนพิศมัย จบลง จึงสนใจอ่านข้อมูลราชสกุลดิศกุลเพิ่มเติม มีข้อสงสัยว่า เหตุใดบุตรของ มจ. อาชวดิศ ดิศกุล ซึ่งทรงเสกสมรสกับพระองค์เจ้าศิริรัตนบุษบง จึงมิได้เป็นหม่อมราชวงศ์ แต่เป็นนาย ฤทธิ์ดำรง ดิศกุล ณ อยุธยาครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 ส.ค. 14, 19:05

ข้อมูลอีกแห่งหนึ่งในวิกิพีเดีย บอกไว้ตามนี้ค่ะ

พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิงศิริรัตนบุษบง (4 มกราคม 2449 - 6 กรกฎาคม 2533) เสกสมรสกับ หม่อมเจ้าอาชวดิศ ดิศกุล (พระโอรสสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าดิศวรกุมาร กรมพระยาดำรงราชานุภาพ) มีบุตร 1 คนคือ     หม่อมราชวงศ์ฤทธิ์ดำรง ดิศกุล สมรสกับ นางแก้วตา ดิศกุล ณ อยุธยา (หังสสูต)
NT
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ส.ค. 14, 21:12

ขอบคุณครับ อจ.

แต่ก็ยังไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น ยศของบุตรจึงเป็นเช่นนั้น...
NT
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 ส.ค. 14, 21:17

ขออภัยด้วยครับ เผลอกดส่งเข้ากระทู้ขณะที่ยังเขียนไม่จบ กระผมลองสืบค้นในกูเกิ้ล ทั้งด้าน มจ. อาชวดิศ และพระองค์ศิริรัตนฯ ไม่พบคำว่าหม่อมราชวงศ์ ฤทธิ์ดำรง เลยครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 ส.ค. 14, 06:13

ข้อมูลอีกแห่งหนึ่งในวิกิพีเดีย บอกไว้ตามนี้ค่ะ

พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิงศิริรัตนบุษบง (4 มกราคม 2449 - 6 กรกฎาคม 2533) เสกสมรสกับ หม่อมเจ้าอาชวดิศ ดิศกุล (พระโอรสสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าดิศวรกุมาร กรมพระยาดำรงราชานุภาพ) มีบุตร 1 คนคือ     หม่อมราชวงศ์ฤทธิ์ดำรง ดิศกุล สมรสกับ นางแก้วตา ดิศกุล ณ อยุธยา (หังสสูต)

ข้อมูลของ คุณวิกกี้อีกแห่งหนึ่ง บอกไว้ว่า

หม่อมเจ้าอาชวดิศ ดิศกุล (๒๓ มีนาคม พ.ศ. ๒๔๕๖ - ๔ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๑๘) พระโอรสในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าดิศวรกุมาร กรมพระยาดำรงราชานุภาพ กับหม่อมเจิม ดิศกุล ณ อยุธยา เสกสมรสกับ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิงศิริรัตนบุษบง พระธิดาในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต และหม่อมเจ้าประสงค์สม บริพัตร เมื่อวันที่ ๒๒ สิงหาคม พ.ศ. ๒๔๙๐ มีบุตรคือ นายฤทธิ์ดำรง ดิศกุล (ไม่ได้ใช้คำนำหน้าว่า หม่อมราชวงศ์)

คุณวิกกี้บางทีก็เชื่อมากนักไม่ได้ หากเป็นนายฤทธิ์ดำรง ต้องใช้นามสกุลว่า ดิศกุล ณ อยุธยา ยิ้มเท่ห์
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 18 ส.ค. 14, 08:30

พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิงศิริรัตนบุษบง (4 มกราคม 2449 - 6 กรกฎาคม 2533) เสกสมรสกับ หม่อมเจ้าอาชวดิศ ดิศกุล (พระโอรสสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าดิศวรกุมาร กรมพระยาดำรงราชานุภาพ) มีบุตร 1 คนคือ     หม่อมราชวงศ์ฤทธิ์ดำรง ดิศกุล สมรสกับ นางแก้วตา ดิศกุล ณ อยุธยา (หังสสูต)

ข้อมูลของ คุณวิกกี้อีกแห่งหนึ่ง บอกไว้ว่า

หม่อมเจ้าอาชวดิศ ดิศกุล (๒๓ มีนาคม พ.ศ. ๒๔๕๖ - ๔ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๑๘) พระโอรสในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าดิศวรกุมาร กรมพระยาดำรงราชานุภาพ กับหม่อมเจิม ดิศกุล ณ อยุธยา เสกสมรสกับ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิงศิริรัตนบุษบง พระธิดาในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต และหม่อมเจ้าประสงค์สม บริพัตร เมื่อวันที่ ๒๒ สิงหาคม พ.ศ. ๒๔๙๐ มีบุตรคือ นายฤทธิ์ดำรง ดิศกุล (ไม่ได้ใช้คำนำหน้าว่า หม่อมราชวงศ์)

คุณวิกกี้บางทีก็เชื่อมากนักไม่ได้ หากเป็นนายฤทธิ์ดำรง ต้องใช้นามสกุลว่า ดิศกุล ณ อยุธยา ยิ้มเท่ห์
ผมใช้ search engine เข้าไปสำรวจในเน็ตแล้วพบว่า คำถามเช่นเดียวกับกระทู้นี้มีเยอะมาก และมีผู้ตอบกันไปเป็นสองแนวเหมือนกับในล้อมกรอบข้างบน ทั้งที่ตามพระประวัติของหม่อมเจ้าอาชวดิศ ดิศกุลที่แสดงอยู่ในวิกิ้ ซึ่งก็น่าจะเขียนโดยบุคคลผู้น่าเชื่อถือได้ มีความตอนสำคัญนี้ว่า ทรงเสกสมรสกับ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิงศิริรัตนบุษบง มีบุตรคือ นายฤทธิ์ดำรง ดิศกุล มีวงเล็บไว้ด้วยว่าไม่ได้ใช้คำนำหน้าว่า หม่อมราชวงศ์  แต่กลับปล่อยไว้ครึ่งๆกลางๆให้เป็นปริศนาต่อไปว่าแล้วทำไม บุตรของหม่อมเจ้าจึงไม่ได้เป็นหม่อมราชวงศ์ หรือไม่มี ณ อยุธยาเล่า

ความจริงผู้เขียนอาจคิดว่าคำตอบนั้นก็ชัดแจ้งในตัวเองอยู่แล้ว ตามขนบประเพณีของราชสกุลนั้น หากผู้ใดรับผู้ที่มิได้อยู่ในราชสกุลมาแต่เดิมให้เป็นบุตรธิดาบุญธรรม และขอพระบรมราชานุญาตให้ผู้นั้นเปลี่ยนมาใช้นามสกุลที่เป็นราชสกุลของตนเองก็ย่อมได้ หากแต่บุตรและธิดาบุญธรรมจะใช้ ณ อยุธยา ต่อท้ายนามสกุลที่เป็นราชสกุลมิได้
ด้วยเหตุดังกล่าวจึงพึงเข้าใจได้ว่า นายฤทธิ์ดำรง ดิศกุล จึงเป็นบุตรบุญธรรมของหม่อมเจ้าอาชวดิศ ดิศกุล และ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าศิริรัตนบุษบงครับ

ผมขอขยายความไว้หน่อยในฐานะที่รู้จักเป็นส่วนตัว ให้เคารพนับถือทุกท่านที่จะพาดพิงถึง แต่เพื่อให้สิ้นสงสัยและระงับการคาดเดากันไปผิดๆในเว็บต่อไปโดยไม่สิ้นสุด ขออนุญาตเล่าว่า หม่อมเจ้าอาชวดิศ ดิศกุล ทรงเสกสมรสกับ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าศิริรัตนบุษบง แต่ไม่มีโอรสธิดาด้วยกัน จึงทรงรับหลานคนหนึ่งไปเป็นโอรสบุญธรรม คือ ด.ช.ฤทธิ์ดำรง บุญหลง (คุณเหมียว) บุตรชายคนเล็กของนายณรงค์ฤทธิ์ บุญหลง และ ม.ร.ว. บุศยทิพย์ (เทวกุล) บุญ-หลง
ม.ร.ว. บุศยทิพย์ เป็นธิดาของพี่สาวร่วมชนนีเดียวกันของหม่อมเจ้าอาชวดิศ ดิศกุล คือ หม่อมเจ้าอัปภัศราภา(ดิศกุล) เทวกุล ซึ่งได้เสกสมรสกับ หม่อมเจ้าอนันตนรไชย เทวกุล ถือเป็นญาติใกล้ชิดมีความสนิทสนมกันอย่างยิ่งมาแต่เดิม

ในฐานะโอรสบุญธรรม คุณเหมียวจึงได้เปลี่ยนนามสกุลจากบุญหลงมาใช้ราชสกุลของท่านบิดา โดยมีนามที่ถูกต้องคือ นายฤทธิ์ดำรง ดิสกุล ไม่ได้เป็นทั้งหม่อมราชวงศ์และไม่มี ณ อยุธยา ด้วยเหตุนี้

อ้างอิง
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%A7%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B8%A8_%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B8%A8%E0%B8%81%E0%B8%B8%E0%B8%A5

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 18 ส.ค. 14, 17:12

คุณอาชวฤทธิ์ บุตรชายคุณเหมียว ก็คงมีนามสกุล "ดิศกุล" ไม่มี ณ อยุธยาต่อท้าย ด้วยเหตุผลข้างบน  ยิงฟันยิ้ม

คุณฤทธิ์ดำรง และ คุณอาชวฤทธิ์ ดิศกุล

ภาพจาก  reviewchiangmai.com 

NT
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 19 ส.ค. 14, 08:48

ขอบคุณท่าน Navarat C. ครับ ชัดเจนครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 19 ส.ค. 14, 11:36

ขอบคุณคุณ NAVARAT.C ค่ะ
ความสับสนข้างบนนี้เกิดจากแหล่งอ้างอิงทั้งหลายไม่ระบุลงไปตรงๆว่า คุณฤทธิ์ดำรง เป็นบุตรบุญธรรม ก็จะชัดเจน 
บางแห่งไปเติม ณ อยุธยาให้   แต่บอกว่าไม่ใช่หม่อมราชวงศ์     บางแห่งก็เพิ่มคำว่าหม่อมราชวงศ์ให้เสร็จสรรพ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 13 ก.ย. 14, 11:13

พระองค์เจ้าศิริรัตน์บุษบงและหม่อมเจ้าอาชวดิศ ดิศกุล

(ภาพจากหอจดหมายเหตุแห่งชาติ)

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 13 ก.ย. 14, 11:15

พี่น้องสองชายนี่เป็นลูกคุณแม่แมวทั้งคู่ ด้านซ้ายผมดำขลับเป็นพี่คือคุณหง่าว หรือบุษยฤทธิ์ บุญหลง ด้านขวาคือคุณเหมียว หรือฤทธิ์ดำรง ดิศกุล เป็นน้อง ดูดีๆจะเห็นว่าหนุ่มกว่า

ข้อมูลก้นเก๊ะของผม

หน้า: [1]
  พิมพ์