เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 27873 ใครรู้จักหมี่กรอบบ้างคะ....อยากทราบวิธีทำค่ะ
ml
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 18:51

เห็นด้วยค่ะ..ขนมไทยปัจจุบันหาซื้อเจ้าที่อร่อยๆๆยาก..
ขนมหม้อแกง ฝอยทอง..แถวๆเมืองเพชร..จำได้ว่าเมื่อก่อนอร่อยมาก..เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าจะผลิตกันมากกกกกกกและไม่ค่อยอร่อยเลย
ส่วนรูปที่คุณเทาชมพูนำมาฝากนี่สวยงามน่าทานทั้งนั้นเลยค่ะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 19:06

ขอบคุณคุณเทาชมพูสำหรับขนมหม้อแกงครับ ท่าจะอร่อยมากๆ

ผมเข้าไปดูในเว็บขนมหม้อแกงแล้ว เค้าพูดถึงโม่หินด้วย เข้าใจว่าสมัยก่อนไม่มีแป้งข้าวจ้าว,ข้าวเหนียว
สำเร็จรูปขาย เวลาจะทำขนมก็ต้องนำข้าวไปโม่เอา  ผมกลับบ้านคราวที่แล้วไปเจอโม่อยู่ลูกหนึ่ง
เป็นมรดกตกทอดจากคุณยาย อายุหลายสิบปี แม่บอกว่ายายซื้อมา ๓ บาท ผมอยากได้เพราะชอบ
สะสมของเก่าๆ เลยขอซื้อต่อแม่ไป ๕ บาท คุ้มจริงๆ ...

ขนมไทยที่ทำง่ายๆ ไม่ต้องประดิดประดอยก็มีมากครับ เช่น ขนมปลากริม (แต่เวลายีให้แป้งเป็นเส้นต้อง
ใช้ฝีมือหน่อย) บัวลอย,กล้วยบวชชีนี่ของตายเลย ถ้าใช้กล้วยไข่ยิ่งอร่อยมาก (อย่าให้กล้วยสุกมากจะเละ
แถวอีสานเค้าไม่ชอบกินบวชชีกล้วยไข่ครับ ผมเคยทำให้เพื่อนกินครั้งนึงบอกว่าไม่ค่อยอร่อยใช้กล้วยน้ำว้าดีกว่า
เลยเลิกทำ) มันเชื่อมก็ดีครับ ถ้าจะให้ดีมากๆ ต้องเป็นมันสำลี (มันสำปะหลังที่นิ่มๆ แบบแข็งๆ เอาไว้ทำอาหารสัตว์)
สังขยา, ข้าวเหนียวหน้ากุ้ง,หน้าแห้ง, ตะโก้, ขนมต้ม, ข้าวตู,ขนมตาล ฯลฯ จาระไนไม่หวัดไม่ไหว นึกแล้วแล้วหิว...  

คุณอ้อยขวั้นครับ ผมเข้ามาในเรือนไทยเกือบทุกวัน แต่ช่วงหลังๆ ไม่ค่อยได้แสดงความคิดเห็น เนื่องจากตอนนี้
ยุ่งมากๆ อยู่ในช่วงเปิดเทอมครับ เอาไว้เทอมหน้าพอให้อะไรๆมันลงตัวแล้ว คงจะเข้ามาร่วมสนุกกันเป็นประจำอีก
ระยะนี้คงจะห่างหายไปบ้างครับ...

อ้อ! คุณนนทิราครับ ขนมเรไรนี่อย่างเดียวกับขนมรังไรหรือเปล่าครับ ฟังชื่อขนมแล้วนึกถึงแม่หญิง  วันนี้เข้ามา
เรือนไทยหรือเปล่าเอ่ย ?
ป้ามัญ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 19:16

คุณแพรขา ป้ามัญน่ะอาละวาดจนต้องเผ่นกลับมาเมืองไทยแล้วไงคะ
คุณเจ้าแก้วจะจัดทัวร์เกาะเกร็ดเมื่อไรบอกอิชั้นด้วยนะคะ เรื่องทัวร์รับประทานนี่ไม่เคยปฏิเสธค่า จะทานเผื่อนะคะคุณ ฺB
แพงเมือง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 19:20

บอกได้อย่างเดียวว่า.. ตอนนี้อยากกินขนมหวานจังเลยค่ะ  เรื่องหุ่นที่อวบเกินขนาดอยู่ในขณะนี้.. ขอเลิกสนใจชั่วคราวค่ะ  ขอเสพรสหวานอร่อยๆก่อนดีกว่า..
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 19:59

คุณนนทิราคะ ขนมที่ถามมาดิฉันเห็นค่ะ แต่เกิดจำชื่อไม่ได้ขึ้นมาเฉยๆ  นึกออกเมื่อไรจะมาตอบ

แม่หญิงเรไรขา   มีใครคนหนึ่งถามถึง

โปรดอย่าลืมเสียเลย..อย่าทำเฉยเมย....มองเห็นแล้วเลยข้ามไป...นะคะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW632x049.jpg'>
แจ้น คนโสด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 20:05

อ่านแล้วหิวคะ  ทั้งของคาวของหวาน น่ารับประทานทุกอย่าง  โดยเฉพาะ  ขนมขี้หนู ชอบมากคะ ก่อนรับประทานต้องเอามือบีบให้เป็นรูปร่างต่างๆ ก่อน  แล้วจึงรับประทาน
แจ้น คนโสด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 20:12

เข้ามาใหม่ ขอสวัสดีทุกๆคนคะ

หัดแนบภาพคะ มือใหม่ ถ้าผิดพลาดประการใด  โปรดอภัยให้ด้วยนะคะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW632x051.gif'>
คนดูแถวหน้าค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 20:50

ดีใจค่ะที่ได้พบคุณแจ้ง  ใบตองที่นี่อีกครั้ง......
แหมหายไปนานนะคะ แล้ว...
 ที่กลับมานี่  ตามกลิ่นอาหารไทยมา  หรือ มีสายข่าวไปบอกว่าที่นี่มีสาวมาเยี่ยมเยอะคะ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 21:04

คุณอ้อมรักคะ
ฝนก็ชอบนะคะ ก๋วยเตี๋ยวน่ะ  แม้จะไม่ใช่อาหารไทยแท้  ดิฉันชอบเส้นเล็กแห้งมากกว่าค่ะ  
เพราะ รับประทานแล้วไม่หกเลอะเทอะค่ะ...ที่บ้านคุณพ่อ  ท่านหลงใหล ศิลปไทยมากค่ะ  ไม่เว้นกระทั่งอาหารไทยนะคะ  อาหารชาติอื่นไม่ค่ิยมีโอกาสจะขึ้นโต๊ะอาหารนะคะ  

ดีใจจังค่ะ ที่มีเพื่อนสนใจอาหารไทยกัน  ได้ความรู้มากเลยค่ะวันนี้  ขอบคุณทุกคนนะคะ....
ใกล้รุ่ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 21:10

ชอบทานก๋วยเตี๋ยวเหมือนกันเลยค่ะ รู้สึกถูกชะตามากกว่าข้าวด้วยซ้ำ บางทีกินได้ 3 มื้อ 3 วันติดกันเลยก็เคย แต่ใช่ว่าอาหารไทยจะไม่อร่อยนะคะ อย่างอาหารพื้นๆน้ำพริกปลาทูเนี้ย ที่สุดของอาหารพื้นบ้านในใจดิฉันเลยนะคะ พูดแล้วก็ให้คิดถึงน้ำพริกฝีมือแม่ที่บ้านจัง
มิ้นต์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 21:12

คุณนนทิราคะ  ขนมที่คุณบรรยายมานั้น ดิฉันก็ชอบนะคะ จำหน้าตาขนมได้ดีแต่ไม่เห็นมานานแล้ว ถ้าจำไม่ผิด เขาเรียกกันว่าขนมด้วงค่ะ
คุยกันสารพัดขนมไม่เห็นมีใครพูดถึงขนมทองเอกกันเลย ขนมนี้ก็อยู่ในนิยายเหมือนกันนะคะ  คิดถึงเรื่อง "ตำรับรัก"ของคุณชูวงศ์  พระเอกชอบ ถ้าทำกันเต็มที่จริงๆจะมีเหมือนแผ่นทองคำเปลวเล็กๆแะติดไว้ข้างบนชิ้นขนม  ใครทราบว่าเป็นทองคำเปลวจริงๆหรือเปล่า และกินได้ไหม เพราะดิฉันเองก็กินเข้าไปทุกทีเวลากินขนมชนิดนี้น่ะค่ะ
อินทนิล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 21:26

ได้ข่าวแว่วๆมาว่ามึใครจะไปเกาะเกร็ดกันหรือคะ  ดิฉันไปมาแล้วค่ะ  ไม่ประทับใจเลย คิดว่าไปครั้งเดียวคงพอ ไม่ค่อยชอบค่ะ  ขนมน้อยมากต่ะ   ขออภัยสำหรับคนเกาะเกร็ดด้วยนะคะ สถานที่ก็ไม่ค่อยสอาดค่ะ  บนเกาะมีแต่ทางเดินเท้า รถแล่นไม่ได้ค่ะ เพราะฉนั้นควรรักษาความสะอาดรอบๆบริเวณและทางเดินเท้าให้มากๆ สมกับเป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่ได้รับการส่งเสริมจากทางการ
นิลลา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 21:35

แวะมาทักทายค่ะ อ่านแล้วหิวจัง อยากไปดอนหวายซะแล้วซี
แพรมน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 21:51

แหม เข้ามาอ่านแล้ว หิวเลยสงสัย ไม่ลดแล้วคะ น้ำหนักนีี่่
คุณมิ้นต์ เจ้าคะ
แพรมน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 21:53

คุณหมอนิลลา เจ้าคะ
คืนนี้ว่างรึเจ้าคะ
เรามานินทา นายนิกกันไหม
พ่อเฉื่อยนี่ !
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์