เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2021 อยากจะทราบข้อมูลเกี่ยวกับท่าเตียนในอดีตค่ะ
pimmiley
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 05 ส.ค. 14, 15:10

คืออยากจะทราบว่าในอดีตท่าเตียนมีความเป็นมาอย่างไร อย่างเช่น ซอยโรงโม่ทำไมถึงชื่อซอยโรงโม่ ท่าเรือเธียเตอร์คืออะไร
ตลาดท้ายสนม ประตูช่องกุดคืออะไร เป็นต้นค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ หนูลองหาข้อมูลดูแล้วแต่ว่าก็ไม่ค่อยพบเลยลองมาตั้งกระทู้ถามผู้มีความรู้ในนี้ดูค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ส.ค. 14, 16:03

กูเกิ้ลบอกประวัติท่าเตียนเอาไว้แล้ว  หนูลองพิมพ์คำว่า ประวัติท่าเตียน นะคะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 ส.ค. 14, 16:37

คุณครูท่านเข้ามาตอบแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อันที่จริงเรื่องท่าเตียน ยังมีให้ศึกษาอีกมากเลย เช่น ศาลาต้มกรัก ประตูนกยูง ตลาดท่าเตียน บ้านเจ้าพระยามหินทรฯ ท่าเรือแดง ท่าเรือเขียว เป็นต้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 ส.ค. 14, 17:31

ผู้รู้มาแล้ว เชิญค่ะ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 ส.ค. 14, 19:12

ผู้รู้มาแล้ว เชิญค่ะ

รอให้คุณ pimmiley  ค้นหาในอากู๋เสียก่อนอีกครั้งละกันครับ สงสัยอะไรค่อยว่ากันอีกครั้ง
หน้า: [1]
  พิมพ์