เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 13
  พิมพ์  
อ่าน: 43074 นิราศกวางตุ้งกับเส้นทางเดินเรือสายประวัติศาสตร์จากไทยสู่จีน
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 30 ก.ค. 14, 14:08

แผนที่ที่คุณม้าอยากชม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 30 ก.ค. 14, 14:09

ตำแหน่งที่ผมว่า คือเจตียสถาน Long Son ครับ

ใครอย่างไปแปล Son เป็นบุตร บุ๊ด ตั๋วบุ๊ด หรือตัวบุตร เข้าล่ะ
.

ตั้งลึงในแผ่นดิน สมัยนั้นเรือเดินทะเลจะเห็นหรือ ฮืม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 30 ก.ค. 14, 14:11

ภาพบริเวณเมืองไซ่ง่อน แม่น้ำผ่านเมืองไซ่่ง่อน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 30 ก.ค. 14, 14:20

ตั้งลึงในแผ่นดิน สมัยนั้นเรือเดินทะเลจะเห็นหรือ ฮืม

ตกตะลึง ต้องแปลซะหลายวิกว่าจะรู้ว่าหมายถึงตั้งลึก

ผมว่าเห็นนะครับ หรือไม่ก็รู้นี่นะว่ามีพระใหญ่อยู่เมืองนี้ ขนาดพุทไธมาศเรือเห็นแต่น้ำกับฟ้ายังไหว้ไปตามทิศได้นี่
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 30 ก.ค. 14, 14:28

ถ้าทัศนวิสัยแจ่มแจ๋วอย่างนี้ ก็เห็นได้เกินสิบกิโลเมตรเลยนะครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 30 ก.ค. 14, 14:33

ยกที่คุณม้า จากงาน อ. เติงลี่เชิง เดินทางจากเหนือลงใต้ พบความสัมพันธ์ของเกาะอินตั้งตัวบุตร แล้วลงมาพบกับเกาะเกียนำเม่า

"ผ่านพระพุทธรูปบนภูเขาหลิน และมีพิธีบูชาด้วยเรือจำลองที่ “สีหลายสีให้กลับเมืองจีน” ต่อไปใช้เข็มทิศคนเหว่ย (218 องศา) เดินเรือ 3 วัน 3 คืน ไปถึงเจีย หมานเม่า"

ก็คือ อินตั้ง ที่ผมได้สำแดงไป นั้่นถูกที่ถูกทางแล้ว แต่แผนที่ผ้าไหมเขาย่อระยะทางเท่านั้น

คุณม้าๆๆๆๆ  อินตัง = Vaฺn Thanh  (ในแผนที่อาจจะเป็น ว แหวน ก็ได้)

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 30 ก.ค. 14, 14:34

ถ้าทัศนวิสัยแจ่มแจ๋วอย่างนี้ ก็เห็นได้เกินสิบกิโลเมตรเลยนะครับ

ถามต่อว่า เขาสร้างพระองค์ใหญ่โตนี้เมื่อใด  ฮืม  คิดว่าคงเป็นที่ตั้งของศาลเจ้า และมีองค์พระประดิษฐานในศาลบนยอดเขา มากกว่าสร้างพระองค์โตๆ นะครับ  ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 30 ก.ค. 14, 14:48

ถ้าตัวบุตร คือ 大佛 ก็แปลว่า พระพุทธรูปองค์ใหญ่ ที่กล่าวถึงในนิราศนี้อายุจนถึงปัจจุบันมากกว่า ๒๐๐ ปี แถมยังอยู่บนเขาสูง ป่านฉะนี้อาจไม่เหลือให้เราเห็นแล้วก็ได้  ยิ้มเท่ห์
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 30 ก.ค. 14, 14:58

ถ้าตัวบุตร คือ 大佛 ก็แปลว่า พระพุทธรูปองค์ใหญ่ ที่กล่าวถึงในนิราศนี้อายุจนถึงปัจจุบันมากกว่า ๒๐๐ ปี แถมยังอยู่บนเขาสูง ป่านฉะนี้อาจไม่เหลือให้เราเห็นแล้วก็ได้  ยิ้มเท่ห์

นึกถึง "หม่าโจ้ว" หรือ เจ้าแม่ทับทิม ผู้ปกป้องคุ้มครองชาวเรือสำเภา
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 30 ก.ค. 14, 15:22

ถามต่อว่า เขาสร้างพระองค์ใหญ่โตนี้เมื่อใด  ฮืม  คิดว่าคงเป็นที่ตั้งของศาลเจ้า และมีองค์พระประดิษฐานในศาลบนยอดเขา มากกว่าสร้างพระองค์โตๆ นะครับ  ยิงฟันยิ้ม

เป็นที่ตั้งของวัดมากกว่าศาลเจ้า บนยอดเขามีพระพุทธรูปที่ว่า ประวัติบอกว่าองค์ที่เห็นนี้เป็นของสร้างใหม่ราวๆสมัยรัชกาลที่๕ของเรา แต่สร้างทับบนที่เดิมที่ไม่ได้อรรถาธิบายว่าเป็นอย่างไร

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 30 ก.ค. 14, 15:50

คุณม้าอ่านภาษาจีนในแผนที่ชายฝั่งเวียดนามประกอบนะครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 30 ก.ค. 14, 18:29

ดูตามแนวนอน อ่านง่ายกว่า  ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 31 ก.ค. 14, 08:03

ข้อมูลจากหนังสือโบราณคดีเมืองนครศรีธรรมราช พูดถึงการเดินเรือระหว่างสยาม-ฮกเกี้ยน และ ฮกเกี้ยน-สยาม และมีการอธิบายถึงประเพณีการไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์และความเชื่อของชาวเรือ ดังนี้

"ที่มณฑลฟู่อาน ผ่านช่องแคบ Vasella จะพบภูเขา "หลิงซาน" โดยจะมีหินขนาดใหญ่คล้ายพระเศียรพระพุทธรูปตั้งอยู่ ชาวเรือมักจะมาจอดแวะเอาฟืน เอาน้ำ และทำการไหว้พระด้วยการลอยเรือ คล้ายลอยกระทง เพื่อให้การเดินทางปลอดภัย"

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 31 ก.ค. 14, 10:44

ก็ลุยังอินตั้งตัวบุตร              สูงสุดเทิดเทียมพระเวหน
ตระหง่านเขาดำลงง้ำชล      ฝ่ายบนเบื้องจอมคิรินราย
มีศิลาหนึ่งปักเป็นกำหนด      ประหลาดหลากกว่าบรรพตทั้งหลาย
ฟังแถลงหลายปากมามากมาย   ว่าเป็นศรนารายณ์อวตาร
ฟังแถลงหลายปากมามากมาย   ว่าเป็นศรนารายณ์อวตาร
เมื่อเสด็จออกดงไปทรงพรต      ยังบรรพตศาลาลัยไพรสาณฑ์
ทรงแผลงสาตรศรไปรอนราญ      พิฆาตมารซึ่งแปลงเป็นกวางมา
แล้วสาปศรให้เป็นท่อนศิลาปัก      จึงประจักษ์อยู่ที่จอมภูผา
ทรงสถานที่ประมาณสมมุติมา      ก็หมายตาเหมือนจะต้องบุราณกาล

ภาพหินปักบนยอดเขา Phú Yên (Núi Đá Bia) สถานที่ติดต่อกับแหลม Vasella เหมือนลูกศรพระนารายณ์ปักไว้บนยอดเขา

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 31 ก.ค. 14, 11:00

แถวนี้มีหินแปลกๆ มากมายครับ

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 13
  พิมพ์