เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 13
  พิมพ์  
อ่าน: 43080 นิราศกวางตุ้งกับเส้นทางเดินเรือสายประวัติศาสตร์จากไทยสู่จีน
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 26 ก.ค. 14, 17:38

แล้วไปสองวันเล่าก็เขาขนุน                             บ้างเรียกเกาะกุ๋นตุ๋นภูผา
เป็นสองเกาะน้อยใหญ่แต่ไกลตา              กับขอบฟ้านั้นสักห้าโยชน์ปลาย

อ้างถึง
Puli Condor ของแกมป์เฟอร์ ปัจจุบันคือหมู่เกาะโคนต่าว Côn Đảo จีนเรียกว่าหมู่เกาะคุนหลุน (昆仑) เกาะใหญ่ของหมู่เกาะนี้คือเกาะโคนโลน (Côn Lôn) ซึ่งก็คือเกาะคุนหลุนนั่นเอง แน่ใจได้ว่า เขาขนุน หรือเกาะกุนตุ๋นคือที่นี่แน่นอนครับ

ตกลงว่าสองเกาะน้อยใหญ่แต่ไกลตานั้นไม่ใช่เกาะTru'ng Lôn และ Tru'ng Nho ดังแผนที่จริงนี้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 26 ก.ค. 14, 17:51

อ้างถึง
Côn Đảo จีนเรียกว่าหมู่เกาะคุนหลุน (昆仑) เกาะใหญ่ของหมู่เกาะนี้คือเกาะโคนโลน (Côn Lôn) ซึ่งก็คือเกาะคุนหลุนนั่นเอง แน่ใจได้ว่า เขาขนุน หรือเกาะกุนตุ๋นคือที่นี่แน่นอนครับ

แล้วไปสองวันเล่าก็เขาขนุน                   บ้างเรียกเกาะกุ๋นตุ๋นภูผา
เป็นสองเกาะน้อยใหญ่แต่ไกลตา              กับขอบฟ้านั้นสักห้าโยชน์ปลาย

อ่านนิราศตรงนี้ กล่าวว่าเกาะกุ๋นตุ๋นเป็นภูผา รูปเกาะCôn Đảo หรือหมู่เกาะคุนหลุนมองไม่เห็นภูผาสักแห่งนะครับ แล้วสองเกาะน้อยใหญ่แต่ไกลตาอยู่ตรงไหน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 26 ก.ค. 14, 17:57

ที่คุณหนุ่มรัตนสยามอ่านแต่แรกนั้น ถูกแล้วหรือเปล่า

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 26 ก.ค. 14, 19:03

ที่คุณหนุ่มรัตนสยามอ่านแต่แรกนั้น ถูกแล้วหรือเปล่า

ถูกแล้วครับ เกาะน้อย กับเกาะใหญ่ ไกลสุดตา ตามที่วงกลมไว้ทั้งสองครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 26 ก.ค. 14, 20:31

เกาะเล็กๆสองเกาะที่อยู่ก่อนถึงเกาะCôn Đảo ไม่ต่ำกว่า๔๕กิโลเมตร เรือสำเภากางใบจะใช้เวลาเดินทางไม่น้อยกว่า๕ชั่วโมง

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 27 ก.ค. 14, 11:04

เกาะ Trứng Lớn, Trứng Nhỏ เป็นคนละเกาะกับ Trác Lớn, ​Trác Nhỏ ครับ (Lớn แปลว่า, Nhỏ แปลว่าเล็ก)

เกาะ Trác Lớn, ​Trác Nhỏ เป็นเกาะทางใต้ในหมู่เกาะ Côn Đảo ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 27 ก.ค. 14, 11:18

ส่วน Trứng Lớn กับ Trứng Nhỏ เห็นเป็นสองเกาะ แต่ เกาะ Trứng Nhỏ นี่เล็กมาก ดูจากภาพดาวเทียมกว้างสัก 100 เมตร สูง 12.8 เมตร (ข้อมูลความสูงจาก http://msi.nga.mil/MSISiteContent/StaticFiles/NAV_PUBS/SD/Pub161/Pub161bk.pdf ข้อมูลเกือบทั้งหมดจะอ้างจากหนังสือนี้นะครับ) ในขณะที่เกาะ Trứng Lớn จากภาพเดวเทียมยาวสัก 400 เมตร ยอดสูงสุด 47 เมตร  สองเกาะนี้อยู่ห่างกัน 5.6 กิโลเมตร ระยะทางน่าจะพอใช้ใบแล่นไประหว่าง 2 เกาะได้ แต่ผมไม่คิดว่าสองเกาะนี้คือเกาะน้อยใหญ่ในนิราศกวางตุ้งครับ

(ขออนุญาติค้างไว้ตรงนี้ก่อนนะครับ เวลาไม่อำนวย)

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 27 ก.ค. 14, 15:03

ตกลงครับ ผมไม่ติดใจประเด็นเล็กน้อย กรุณาเดินทางต่อเลยครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 27 ก.ค. 14, 23:29

ขออยู่ที่เกาะกุ๋นตุ๋นอีกสักหน่อยครับ ตอนผมสอบชื่อได้ว่าเกาะกุ๋นตุ๋นคือเกาะโกนต๋าว (ขอเปลี่ยนมาทับศัพท์ตามมาตรฐานราชบัณฑิตนะครับ) ผมก็ทิ้งที่นี่ไปเลย เพราะอ่านข้อความแวดล้อมแล้วจับต้นชนปลายไม่ถูกครับ แต่ตอนนี้ผมพอจะได้สมมติฐานบางอย่าง ขอชวนให้คิดไปด้วยกันนะครับ

แล้วไปสองวันเล่าก็เขาขนุน          บ้างเรียกเกาะกุ๋นตุ๋นภูผา
เป็นสองเกาะน้อยใหญ่แต่ไกลตา     กับขอบฟ้านั้นสักห้าโยชน์ปลาย

ห้าโยชน์ ถ้าคิดตามมาตรฐานปัจจุบันก็คือ 80 กม. ระยะระหว่างเกาะจื๋งใหญ่-จื๋งเล็ก ( Trứng Lớn - Trứng Nhỏ) ราว 5.6 กม. จากจื๋งใหญ่ไปโกนต๋าวราว 38 กม. จากโกนต๋าวไปเกาะมันร่วม 190 กม. ไม่เข้าเค้าเลยสักอันเดียว

เมื่อไปไม่ถูกก็ขอพักไว้ก่อน ไปดูบทถัดไปครับ

ก็ใช้ใบไปกลางที่หว่างนั้น            ถึงสลุบกำปั่นไปค้าขาย
จะแล่นนอกนั้นไม่ได้ใกล้เกาะทราย  จำเพาะบ่ายเข้าหว่างเป็นทางจร

ได้ความชัดเจนว่าต้องแล่นใบตัดเข้ากลางระหว่างเกาะใหญ่กับเกาะเล็กแน่ๆ

ทำให้ผมกลับมานึกถึงแผนที่ของคุณ Siamese อีกครั้ง ถ้าเรือแล่นตามเส้นทางที่ผมลากไว้ข้างล่างนี้ ก็พอจะเข้าเค้าเรื่องการแล่นใบตัดเข้าระหว่างเกาะใหญ่กับเกาะเล็ก ในขณะที่สอดคล้องกับเส้นทางของแกมป์เฟอร์ด้วยว่าผ่านโกนต๋าวโดยเห็นเกาะอยู่ทางกราบขวาของเรือครับ

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 28 ก.ค. 14, 00:02

สมมติว่าเส้นทางนี้ถูกต้อง คราวนี้ต้องมาทำความเข้าใจแผนที่โบราณนี้สักหน่อยแล้วครับ

ผมเชื่อว่าแผนที่นี้ไม่ได้แสดงระยะและทิศทางที่ถูกต้อง แต่เป็นเพียงคู่มือการเดินเรือ ดูจากแผนที่ช่วงนี้บอกได้แค่ว่าเดินเรือผ่านทางใต้ของเกาะมัน (อาจจะตั้งเข็มตามทิศที่เขียนว่าอะไรผมยังอ่านไม่ออก) ไปเป็นระยะทางราว 10 โยชน์ เมื่อผ่านเกาะขุนนุ้นxxx (อ่านไม่ออก) ให้แล่นมุ่งไปยังด้านตะวันตกของเกาะ(อ่านไม่ออก)ซึ่งก็คือเกาะโกนต๋าว ระยะทางราว 5 โยชน์

ซึ่งคงต้องโทษเทคโนโลยีการกำหนดพิกัดและวัดระยะทางของคนสมัยก่อนว่ายังจำกัด เลยทำให้มันผิดจากระยะจริงไปพอควรครับ

การเดินเรือโดยอ้างจุดสังเกตสำคัญแบบนี้ทำกันอย่างไร? ข้อนี้ผมก็สงสัยมานาน เลยลองคำนวณดูว่าเรือจะมองเห็นเกาะต่างๆ เหล่านี้ที่ระยะห่างเท่าใด

ขอสรุปเป็นสูตรที่ได้มาดังนี้นะครับ (ขอไม่ลงวิธีคิด เพราะเดี๋ยวจะกลายเป็นตำราเรขาคณิต แต่ถ้าท่านใดสนใจผมจะมาลงรายละเอียดให้ครับ)

ระยะที่สามารถมองเห็นได้ = sqr(2Rh)+sqr(2RH)
โดย R=รัศมีของโลก ประมาณว่าเท่ากับ 6,370,000 ม. (6,370 กม.)
h = ความสูงจากระดับน้ำทะเลถึงจุดที่สังเกตการบนเรือ (ควรจะเป็นที่รังกา ดังนั้นอย่างน้อยต้อง 25 ม.)
H = ความสูงของเกาะที่เป้าหมาย
ถ้าคิดว่าเรือลำเดียวกันในตำแหน่งเดียวกัน R และ h เป็นค่าคงที่ตามข้างต้น จะยุบสูตรลงมาได้เป็น
ระยะที่สามารถมองเห็นได้ = 17847 + 3569 * sqr(H)

ตัวอย่างเช่น เกาะจื๋งใหญ่สูง 47 ม. จะเห็นได้จากระยะ = 17847 + 3569 * sqr (47) = 42315 ม. ประมาณ 42 กม. ครับ
ถ้าเป็นเกาะโกนต๋าวที่มีจุดสูงสุด 690 ม. จะเห็นได้จากระยะ = 17847 + 3569 * sqr (ุ690) = 111597 เท่ากับว่าสามารถสังเกตเห็นได้จากระยะไกลถึง 111 กม. ทีเดียวครับ

ตัวเลขนี้คิดโดยสมมติฐานที่ว่ารังกาสูง 25 ม.นะครับ ของจริงอาจสูงหรือต่ำกว่านี้ ในขณะที่จุดสูงสุดของเกาะอาจเป็นจุดเล็กๆจุดเดียวยาวจะสังเกต ถ้าลดลงมาเป็นสัก 80% น่าจะสังเกตเห็นได้ชัดเจนแน่ๆ และที่สำคัญคือต้องเป็นวันที่ทัศนวิสัยดีด้วยครับ

naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 28 ก.ค. 14, 06:19

ขอแทรกเข้ามาแสดงความเห็นครับ ก่อนที่จะออกจากอ่าวไทยไป

ได้อ่านกระทู้นี้มาด้วยความสนใจตั้งแต่ต้น เพราะเกี่ยวพันกับเส้นทางเดินเรือในกระทู้ที่เคยเขียนไว้เรื่อง อาณาจักรริวกิว

สิ่งที่สะกิดใจในทันที คือ เส้นทางการเดินเรือออกจากปากน้ำที่จะต้องไปยังแถวประจวบฯ แล้วจึงตัดข้ามอ่าวไปทางแหลมญวน  พอถึง คห.36 ก็มีภาพแสดงเส้นทางการเดินเรือลงไปทางใต้ของอ่าวไทยทั้งขาไปและขากลับ

ในความรู้ที่พอจะมีของผมนะครับ  อธิบายได้ด้วยเรื่องของกระแสน้ำที่หมุนวนอยู่ในอ่าวไทย

ในอ่าวไทยตอนบนสุด (ตัว ก.ไก่) กระแสน้ำจะไหลหมุนวนไปในทิศทางทวนเข็มนาฬิกา

พอเข้าไปในพื้นที่อ่าวเปิด จะมีวงกระแสน้ำอยู่ 2 วง วงหนึ่งตอนบนจะหมุนตามเข็มนาฬิกา จากแหลมญวนเลาะชายฝั่งตราด-จันทบุรี ไปแถวประจวบฯ แล้วย้อยลงไปในอ่าวข้ามกลับไปแหลมญวน   วงที่สองอยู่ตอนล่าง จะหมุนทวนเข็มนาฬิกา จากทางมาเลเซียเลาะชายฝั่งขึ้นมาชนกับวงตอนบน

อย่างไรก็ตาม ทิศทางของลมตามฤดูกาล จะพัดผ่านเหนือผิวน้ำสวนทางกับทิศทางการไหลวนของมวลน้ำได้
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 28 ก.ค. 14, 06:32

อะฮ้า..วันนี้คุณนายตั้งตื่นแต่เช้า Good mornning ครับ

ขอต่อกระทู้คุณม้าก่อน เดี๋ยวจะกลับมาเรื่องกระแสน้ำของคุณนายตั้งเหมือนกัน

อ้างถึง
แล้วไปสองวันเล่าก็เขาขนุน          บ้างเรียกเกาะกุ๋นตุ๋นภูผา
เป็นสองเกาะน้อยใหญ่แต่ไกลตา     กับขอบฟ้านั้นสักห้าโยชน์ปลาย

ห้าโยชน์ ถ้าคิดตามมาตรฐานปัจจุบันก็คือ 80 กม. ระยะระหว่างเกาะจื๋งใหญ่-จื๋งเล็ก ( Trứng Lớn - Trứng Nhỏ) ราว 5.6 กม. จากจื๋งใหญ่ไปโกนต๋าวราว 38 กม. จากโกนต๋าวไปเกาะมันร่วม 190 กม. ไม่เข้าเค้าเลยสักอันเดียว

ถ้าดูระยะจากเกาะมันไปกาะจื๋งใหญ่-จื๋งเล็ก ( Trứng Lớn - Trứng Nhỏ)ประมาณ 135 กม. ถ้าเรือผ่านเกาะมันมาสองวันแล้วเห็นสองเกาะน้อยใหญ่ไกลตาที่ประมาณ80กม.(ห้าโยชน์ปลาย) ก็เข้าเค้าอยู่นะครับ
อนึ่งเกาะจื๋งใหญ่-จื๋งเล็กและเกาะโกนต๋าว แม้จะอยู่ห่างกันหลายสิบกม. แต่ดูจากขอบฟ้าก็เหมือนเกาะกลุ่มเดียวกันอยู่ เลยโดนเรียกรวมกันไปว่าเขาขนุน หรือกุ๋นตุ๋น ก็เป็นไปได้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 28 ก.ค. 14, 06:33

อ้างถึง
เมื่อไปไม่ถูกก็ขอพักไว้ก่อน ไปดูบทถัดไปครับ

ก็ใช้ใบไปกลางที่หว่างนั้น            ถึงสลุบกำปั่นไปค้าขาย
จะแล่นนอกนั้นไม่ได้ใกล้เกาะทราย  จำเพาะบ่ายเข้าหว่างเป็นทางจร

ได้ความชัดเจนว่าต้องแล่นใบตัดเข้ากลางระหว่างเกาะใหญ่กับเกาะเล็กแน่ๆ

ทำให้ผมกลับมานึกถึงแผนที่ของคุณ Siamese อีกครั้ง ถ้าเรือแล่นตามเส้นทางที่ผมลากไว้ข้างล่างนี้ ก็พอจะเข้าเค้าเรื่องการแล่นใบตัดเข้าระหว่างเกาะใหญ่กับเกาะเล็ก ในขณะที่สอดคล้องกับเส้นทางของแกมป์เฟอร์ด้วยว่าผ่านโกนต๋าวโดยเห็นเกาะอยู่ทางกราบขวาของเรือครับ

แหะๆ ดูตามแผนที่ปัจจุบันของผมก็เข้าเค้านะครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 28 ก.ค. 14, 07:32

จะไม่ลองเส้นสีส้มในแผนที่โบราณกันบ้างเลยหรอ  ฮืม ทำสีส้มชัดๆ ไว้ให้ชมครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 28 ก.ค. 14, 07:39

คำถามว่า ระยะโยชน์บก กับ โยชน์ทะเล มีระยทางเดียวกันไหม

ลองดูแผนที่ผ้าไหม ดูระยะ ๕ โยชน์ นะครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 13
  พิมพ์