เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 13
  พิมพ์  
อ่าน: 43071 นิราศกวางตุ้งกับเส้นทางเดินเรือสายประวัติศาสตร์จากไทยสู่จีน
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 25 ก.ค. 14, 19:28

รอลุ้นอยู่ว่า Pulipanjang กับ Puli Ubi คือที่ไหน
หยิบแผนที่สมัยพระนารายณ์มาให้ดูตำแหน่งของเกาะ Pulipanjang  กับ Puli Ubi

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 25 ก.ค. 14, 19:36

ขอบคุณครับคุณ ​Siamese ผมมัวนั่งตัดรูปแผนที่ปี 1801 จาก wiki อยู่ ไหนๆ ก็ตัดมาแล้ว ขอแปะไว้ให้ดูอีกฉบับหนึ่งด้วยครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 25 ก.ค. 14, 19:43

เมื่อระบุตำแหน่งเกาะขวางและเกาะมันได้แล้ว เป็นที่แน่ใจได้ว่าเรือคณะทูตในนิราศกวางตุ้งไม่ได้เฉียดไปใกล้พุทไธมาศอย่างแน่นอน จากสามร้อยยอดไปยังจุด "กึ่งกลางมหาสมุทรไทย จึงบูชาตรงหน้าพุทไธมาศ" ใช้เวลาสองวัน จากนั้นไปอีกสองวันถึงเกาะขวาง ดูตามแผนที่นี้แล้ว จุดกึ่งกลางของสามร้อยยอดกับเกาะขวางเรียกได้ว่าอยู่กลางอ่าวไทยจริงๆ จากจุดนี้ ถ้าหันหน้าไปทางทิศตะวันออก จะเรียกว่าหันหน้าไปยังเมืองพุทไธมาศผมเห็นว่าไม่ผิดเลยครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 25 ก.ค. 14, 20:02

อ้างถึง
รอลุ้นอยู่ว่า Pulipanjang กับ Puli Ubi คือที่ไหน
คือ ผมหมายความว่า เกาะทั้งสองนั่น ปัจจุบันคือเกาะอะไร อยู่ในประเทศไหนครับ
แผนที่โบราณมีชื่อเกาะยาวกับเกาะมันแสดงอยู่ก็จริง แต่เปรียบเทียบกับภูมิประเทศจริงแล้วยังไม่ชัดเจนครับ

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 25 ก.ค. 14, 20:11

อันนี้ครับ เป็น คคห. สุดท้ายหน้าแรก ตกหน้าไปพอดีครับ ทั้งสองเกาะปัจจุบันเป็นของประเทศเวียดนามครับ

ตำแหน่งของ Pulipanjang และ Puli Ubi นี้หาได้ไม่ยากเลย เพราะปรากฏอยู่ในแผนที่ฝรั่งทุกฉบับ เทียบหาชื่อเกาะปัจจุบันแล้วได้ความว่า Pulipanjang คือเกาะโถเจา (Thổ Châu) หรือโถจู (Thổ Chu) ที่เป็นตำแหน่งที่เขาไปหาเครื่องบิน MH370 ที่หายไปเป็นจุดแรกนี่แหละครับ ส่วน Puli Ubi คือ เกาะคอย (Hòn Khoai)

มาดูชื่อ Puli Ubi กันก่อนดีกว่าครับ Puli เป็นคำตระกูลภาษามลายู แปลว่า เกาะ ส่วน Ubi แปลว่า "มัน" ครับ มัน potato นี่แหละครับ ส่วน Khoai คำนี้เป็นภาษาเวียดนาม คงเดากันถูกนะครับ khoai ก็แปลว่า "มัน" เหมือนกัน ไม่ต้องสงสัยเลยว่าเกาะนี้คือเกาะมันในนิราศกวางตุ้งอย่างแน่นอน เป็นหมู่เกาะที่อยู่ปลายแหลมญวนพอดีครับ

ส่วน Pulipanjang คำว่า panjang ภาษามลายูแปลว่ายาว เมื่อไปดูสัณฐานของเกาะนี้ น่าสนใจอย่างยิ่งว่า ด้านตะวันตกของเกาะเป็นหน้าผาสูงราว 100 เมตร ตรงเหยียดยาวมากกว่า 4 กิโลเมตร ถ้าแล่นเรือมาจากทางสามร้อยยอดหรือกุย จะเห็นหน้าผานี้ขวางเหยียดยาวอย่างรูปนี้ครับ (http://www.panoramio.com/photo/106104052)

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 25 ก.ค. 14, 20:19

อ้างถึง
คือ ผมหมายความว่า เกาะทั้งสองนั่น ปัจจุบันคือเกาะอะไร อยู่ในประเทศไหนครับ
แผนที่โบราณมีชื่อเกาะยาวกับเกาะมันแสดงอยู่ก็จริง แต่เปรียบเทียบกับภูมิประเทศจริงแล้วยังไม่ชัดเจนครับ

ตามเส้นแดงเลยครับ และคุณม้าได้กล่าวไว้แล้วว่า ปัจจุบันอยู่ที่เวียดนาม ก่อนถึงแหลมญวน และ ตรงแหลมญวน

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 25 ก.ค. 14, 20:22

อันนี้ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 25 ก.ค. 14, 20:26

ขอบคุณท่านทั้งสองครับ ผมมัวแต่ไปเปิดแผนที่ พอได้ความกลับมาอีกทีท่านทั้งสองก็เฉลยซะละเอียดแล้ว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 25 ก.ค. 14, 20:35

พอจะทราบไหมครับว่า แทนที่จะวิ่งในแนวเส้นแดงที่ทุกคนดูจะใช้เส้นทางเดินเรือนี้ วิ่งสวนลมจากปากน้ำเจ้าพระยามุ่งไปกุยหรือเขาสามร้อยยอด ใช้เวลาตั้งสิบกว่าวัน ก่อนจะหันหัวเรือตามลมวิ่งไปปลายแหลมญวน
กับใช้เส้นทางมุ่งไปสัตหีบ ซึ่งใบเรือน่าจะกินลมกว่า ใช้เวลาน้อยกว่า ก่อนจะหันหัวเข้าเส้นทางลมไปแหลมญวนได้เช่นกัน แต่ทำไมจึงไม่ทำเช่นนี้

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 25 ก.ค. 14, 21:03

เมื่อดูในแผนที่แล้ว หากแล่นใบลงมาตรงสัตหีบแล้วตัดลงไปแหลมญวน จะต้องผ่านเกาะแก่งเล็กน้อยอีกมากมายครับ

ถ้าดูจากแกมป์เฟอร์ เมื่อผ่าน pulipanjang เขาเห็นเกาะอยู่ทางทิศ E.N.E. แสดงว่าเดินเรืออ้อมใต้เกาะไป ในขณะที่เมื่อผ่าน Puli Ubi เกาะก็อยู่ฝั่ง Larboard ซึ่งก็คือกราบซ้ายของเรือ เท่ากับเดินเรือด้านทะเลเปิดตลอด เป็นทางปลอดภัยครับ

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 25 ก.ค. 14, 21:05

แล้วไปสองวันเล่าก็เขาขนุน           บ้างเรียกเกาะกุ๋นตุ๋นภูผา
เป็นสองเกาะน้อยใหญ่แต่ไกลตา     กับขอบฟ้านั้นสักห้าโยชน์ปลาย
ก็ใช้ใบไปกลางที่หว่างนั้น            ถึงสลุบกำปั่นไปค้าขาย
จะแล่นนอกนั้นไม่ได้ใกล้เกาะทราย   จำเพาะบ่ายเข้าหว่างเป็นทางจร
เขาล้มไก่ลงไหว้เทเวศร               ตามเพศที่สถิตอยู่สิงขร
บรรดาพวกเรือค้าเภตราจร           ถวายกรตามตำแหน่งทุกแห่งไป

คราวนี้ถึงคิว "เขาขนุน" หรือ "เกาะกุนตุ๋น" แล้วครับ เพื่อไม่ให้เสียเวลา ผมขอยกแกมป์เฟอร์มาประกอบอีกเช่นเคย

On the 28th of July we saw the large Island Puli Condor ahead. It belongs, as well as the former, to the King of Cambodia, and is uninhabited, but provided with a good harbour and fresh water. We sail'd by it, leaving it on our Starboard-side, about three Leagues off, and soon after discover'd ahead us to the Larboard two Rocks, between which we steer'd North East, the wind continuing till then at South West.

Puli Condor ของแกมป์เฟอร์ ปัจจุบันคือหมู่เกาะโคนต่าว Côn Đảo จีนเรียกว่าหมู่เกาะคุนหลุน (昆仑) เกาะใหญ่ของหมู่เกาะนี้คือเกาะโคนโลน (Côn Lôn) ซึ่งก็คือเกาะคุนหลุนนั่นเอง แน่ใจได้ว่า เขาขนุน หรือเกาะกุนตุ๋นคือที่นี่แน่นอนครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 25 ก.ค. 14, 21:20

อ้างถึง
หากแล่นใบลงมาตรงสัตหีบแล้วตัดลงไปแหลมญวน จะต้องผ่านเกาะแก่งเล็กน้อยอีกมากมายครับ

ฟังไว้ แต่ด้วยความเคารพนะครับ ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่ ผืนน้ำทะเลมันกว้างใหญ่ไพศาลเมื่อเทียบกับพื้นที่เกาะทั้งหลาย เรือก็ไม่ได้มีความเร็วมากเสียจนจะเป็นอุปสรรคในการเบี่ยงหลบเกาะ หรือเสียเวลามาก

Puli Condor ของแกมป์เฟอร์ คือ Poulo Condor ที่ฝรั่งเศสเรียก (แกมป์เฟอร์แกเรียกPoulo(เกาะ) เป็น Puli(บุรี-เมือง)หมดเลย ทำเอาแต่แรกผมคิดว่าชื่อที่แกเรียกอยู่บนแผ่นดินใหญ่ มิได้เป็นเกาะ) Poulo Condorนี้เป็นเกาะกำบังลมดีมาก เป็นที่ฝรั่งเศสระดมเรือรบมาจอดรอกันก่อนจะบุกสยาม คราวรัชกาลที่ ๕ หนหนึ่ง คราวสงครามอินโดจีนก็อีกหนหนึ่ง
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 25 ก.ค. 14, 21:27

หยิบแผนที่วาดบนผ้าไหม ที่กะระยะของเอกสารประมาณสมัยรัชกาลที่ ๑ เป็นแผนที่จากปากแม่น้ำเจ้าพระยา ไปถึงเมืองกวางตุ้ง คงจะช่วยค้นหาได้มากทีเดียว

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 25 ก.ค. 14, 21:31

ส่องมาที่เกาะมัน (กลางภาพ) เรือแล่นจากอ่าวไทยมาแล้ว ๓๐ โยชน์ ขวามือคือแหลมญวน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 25 ก.ค. 14, 21:37

โอโห ชัดอย่างนี้เชียวหรือ

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 13
  พิมพ์