เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2541 สอบถามเกี่ยวกับซอยสุขุมวิท 38 ค่ะ
Rungrawee
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 23 ก.ค. 14, 17:14

อยากทราบว่าในอดีต ซอย 38 เป็นชุมชนแบบไหนเหรอคะ
ชาวบ้านที่อาศัยอยู่เป็นชาวไทยหรือมีชาวญี่ปุ่นที่อยู่แถวๆทองหล่อตั้งแต่ WWII อาศัยอยู่ด้วย
และมีอะไรน่าสนใจหรือเกร็ดน่ารู้เกี่ยวกับซอยนี้นอกจากเรื่องวังรื่นฤดีที่อยู่ท้ายซอย 38 ไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 ก.ค. 14, 23:27

ของกินปากซอยเยอะดี
ปีก่อนหลายชาติหลายภาษาเดินกันควั่ก ตั้งแต่หัวค่ำยันดึก
แต่ตอนคุณลุงเต้บจัดกิจกรรมกลางกรุงตอนปลายปีเรื่อยมาจนเกือบครึ่งปีนี้
เลยดูโรยๆไป พอลุงแกยุติกิจกรรม ฝนก็มาเลยยังไม่ค่อยฟื้น
นี่เป็นมุมมองแคบๆกับซอย 38 ของ Jalito เจ๋ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 ก.ค. 14, 10:43

ตอบจากความทรงจำ ยังไม่มีเวลาไปค้นหนังสือ 
เมื่อพ.ศ. 2500  ซอย 38  ลึกเข้าไปเป็นที่ดินกว้างผืนใหญ่ 7 ไร่   ของนายเอ.อี.นานา   เศรษฐีไทยเชื้อสายอินเดีย     พระนางเจ้าสุวัทนาทรงซื้อเพื่อปลูกพระตำหนัก หลังจากเสด็จกลับมาจากอังกฤษแล้ว
เข้าใจว่าบริเวณซอย 38 ลึกเข้าไปจากต้นซอย เป็นที่ดินว่างๆอยู่หลายแปลงค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 ก.ค. 14, 13:49

จากความจำเมื่อห้าสิบกว่าปีก่อนเช่นกัน เห็นว่าเป็นซอยเงียบๆ มีตึกแถวอยู่บริเวณปากซอยไม่มากและไม่คึกคัก ข้างในมีแต่บ้านใหญ่ๆ สงบร่มรื่น น่าอยู่อาศัยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์