เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3093 ชีวิตในคอนโดฯ
คนอยู่บ้านจัดสรรค่ะ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 03 มิ.ย. 01, 23:07

อยากทราบความรู้สึกของท่านที่อยู่คอนโดมิเนียม ว่าชีวิตเป็นอย่างไรบ้างค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 มิ.ย. 01, 13:06

เล่าจากประสบการณ์นะคะ
๑) พูดถึงความปลอดภัย ถ้าคุณเป็นสาวโสด หรืออยู่กันแค่สองคน  จะสะดวกกว่าอยู่บ้าน  ไม่ต้องกวาดถูมาก  เสื้อผ้าจ้างบริการซักรีด   ไฟฟ้าโทรศัพท์ก๊อกน้ำชำรุดเรียกช่างได้ทันที
คอนโดชั้นดี ระบบรักษาความปลอดภัยเขาจะดี อุ่นใจกว่าอยู่บ้าน
๒) อยู่ทุกวันตั้งแต่เช้าจดกลางคืน ไม่ไหว    เห็นแต่ฝาห้อง แม้ว่าเป็นห้องชุดก็เถอะ  ไม่สัมผัสธรรมชาติ นานๆจะอึดอัด
ต้องอาศัยนอนอย่างเดียว
๓) สะดวกในการไปเรียนหรือเดินทางไปกลับจากที่ทำงาน เพราะอยู่ในเมือง
๔) ได้ยินเสียงจากห้องข้างเคียงง่ายมากค่ะ  ถ้าไปเจอพวกกินเหล้าเฮฮากันละก็  จะทรมาน
๕) ค่าเช่าค่อนข้างแพง แต่ดีกว่าซื้อเพราะของเก่าราคาตก ขายแล้วขาดทุน
สรุป เอาไว้อยู่จันทร์ถึงศุกร์   เสาร์อาทิตย์กลับบ้านดีกว่า
ดาหาชาดา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 มิ.ย. 01, 15:20

ได้อย่างเสียอย่างค่ะ
อิฉันซื้อคอนโดฯก็เพราะว่ามันปลอดภัยดีค่ะ  มียามตลอด 24 ชั่วโมง  มีทีวีวงจรปิดดูว่าใครมาเคาะที่หน้าบ้านบ้าง  

โชคดีมากที่ได้เพื่อนบ้านที่อยู่ชั้นเดียวกันดีมาก  พึ่งพากันได้ตลอด  คอนโดฯที่อยู่มีบริเวณกว้าง เพราะมีกันถึง 8 ตึกค่ะ ก็เลยได้เดินเล่น เลี้ยงหมาก็ได้แต่ต้องอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์ของเขาอย่างเคร่งครัด (ความจริงเขาไม่ให้เลี้ยงแต่แอบเลี้ยงกันมากก็ต้องเลยตามเลย แต่มีกฏไม่ให้ทำเลอะ)    ห้องอิฉันอยู่ชั้นล่างเก๊าะเลยมีบริเวณเล็ก ๆที่เขาให้เราใช้สิทธิได้ ก็เลยทำสวนให้พอชื่นใจในความเขียวขจี

ข้อไม่ดีคล้าย ๆที่คุณเทาชมพูบอก  มากคนก็มากเรื่องค่ะ  ห้องที่เรามักมีปัญหาด้วยคือห้องข้างบนค่ะ เสียงดัง เอะอะเฮฮาไม่รู้เวล่ำเวลา  ซักผ้าแล้วสาดน้ำลงมาเปื้อนเทอเรซเราอะไรเงี้ย บางห้องที่อยู่เหนือขึ้นไปเห็นสวนเราเป็นที่ทิ้งขยะ อุตส่าห์ทำไว้เสียสวยมีน้ำตก มีไม้ดอกให้ดู ดันทิ้งกระป๋องเอย ขี้บุหรี่เอย  บางทีมีพวงมาลัยไหว้พระเก่า ๆลอยลงมาด้วยค่ะ   และมีปัญหาอื่น ๆอีกเยอะ

อิฉันว่าเราคงต้องเลือกเอาว่าต้องการอะไรเป็นจุดใหญ่ในการซื้อบ้าน  อิฉันเลือกเอาความปลอดภัยเป็นข้อใหญ่  อย่างอื่นถือว่าแก้ปัญหาได้ตามสถานะการณ์ค่ะ  มีไปโวยวายกับตัวปัญหาตรง ๆบ้าง  โวยกับนิติบุคคลเอาบ้าง พักหลังก็ดีขึ้น   เรียกว่าตอนนี้มีความสุขกับการอยู่คอนโดฯ
คนอยู่บ้านจัดสรรค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 มิ.ย. 01, 19:55

ขอบคุณมากค่ะ กำลังดูคอนโดที่ไม่ได้ขายขาดน่ะค่ะ เป็นแบบเซ้ง 30 - 40 ปี เพราะราคาถูกกว่า มี pro and con อะไรบ้างค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แพรมน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 11:07

เห้นด้วยกับคุณเทาชมพูเจ้าคะ
เพราะว่าเคยได้ลองใช้ชีวิต สาวคอนโด มาประมาณ2ปี
ชอบนะเจ้าคะ เพราะว่าเหมาะกับสาวโสด ทำงานออฟฟิต อย่างแพร และไม่เคยรู้สึกว่าอึดอัดเลยเจ้าคะ อาจเป็นเพราะ เคยชินกับการอยู่ในห้องสี่เหลี่่ยม
เดิมอยู่กับทางบ้าน ก็จะคลุกอยู่ในห้องส่วนตัว เพราะที่บ้าน มักจะ มีโลกส่วนตัวกันเจ้าคะ
คุณพ่อ คุณแม่ พี่ๆ นี่มีทุกอย่างในห้อง เ้จ้าคะ
เคยคิดว่า ถ้าขโมยมาบ้้านแพร นี่ คงเหนื่อยเจ้าคะ
เพราะ ทุกห้องมี ทีวี วิทยุ  วีดีโอ เหมือนกันหมด คงรักพี่เสียดายน้องนะเจ้าคะ
อ้อ ความที่ึคุณแม่ ชอบให้มีห้องน้ำส่วนตัว เราเลย ไม่ค่อยต้องออกจากห้องกันเ่ท่าไร ยกเว้น เวลาทานข้าว ซึ่งก็ไม่ค่อยตรงกัน
ด้งนั้น แพรค่อนข้างที่จะชินกับ การอยู่คอนโด กวาดถูสบาย ปลอดภัย สำหรับ สาวโสด อย่างแพรเจ้าคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์