เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์  
อ่าน: 59925 พัสตราภรณ์สตรีไทย รัชกาลที่ ๑ ถึงปัจจุบัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 24 ก.ย. 14, 22:13

รองเท้าส้นตึกสูงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

มากจนนึกสงสัยว่าใส่เดินได้อย่างไร

ข้างล่างคือรองเท้ายุค 1970s  สมัยนี้ย้อนกลับมาอีกแล้ว    คุณแม่คงเคยสวมนะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 24 ก.ย. 14, 22:18

มีชุดหนึ่งแม่ยังเก็บไว้ รักมาก คุณแม่บอกว่าตัดเอง เลียนแบบจากชุดของทวิกกี้ ข้าพเจ้าเองก็ไม่ได้ใส่ใจว่าทวิกกี้คือใคร รู้แต่เป็นนางแบบชื่อดัง ชุดเป็นเสื้อกระโปรงติดกัน แต่เป็นกระโปรงสั้น เอว ๒๓ นิ้ว (แม่ถึงขั้นวัดอวด) แม่บอกว่า สมัยก่อน เอวเล็กๆเขาถึงว่าสวย

ปล. แม่เล่าว่า ตัดเองทั้งนั้นจ้า เดินตะลุยพาหุรัด บางลำพูซื้อผ้าตัดเองหมด
ทวิกกี้ หรือแม่กิ่งไม้(แห้ง) เป็นนางแบบอังกฤษที่เป็นยอดนางแบบในทศวรรษ 1970    หล่อนผอมแห้งแรงน้อยเหมือนเด็กขาดอาหาร    แต่หน้าไม่ซูบ  แต่งตาโต เขียนขอบตา ใส่ขนตาปลอม เป็นแฟชั่นยุคนั้น

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 24 ก.ย. 14, 22:21

หุุ่นเหมือนกิ่งไม้ สมชื่อ

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 25 ก.ย. 14, 14:01

คุณแม่คุณหานบิงเก๋ เปรี้ยวมากๆเลยค่ะสมัยสาวๆ

คุณน้ากับคุณแม่ดิฉันเป็นช่างตัดเสื้อค่ะ อยู่จ.ลำปาง เสื้อผ้าทุกอย่างตัดเย็บเองหมด เพราะเป็นนักเรียนร้านตัดเสื้อ

น้าเล่าว่าตอนนั้นเลือกจะเรียนสองอย่างคือ ตัดเสื้อกับทำผม (น้าเขยออกเงินให้เรียน) ก็ลังเลว่าจะเรียนอะไรดี

สุดท้ายเลือกเรียนตัดเสื้อกับห้องเสื้อบุญสนอง น้าบอกว่า ที่เลือกเรียนตัดเสื้อเพราะถ้าเรียนทำผมคงทำผมตัวเองไม่ได้

เรียนตัดเสื้อดีกว่าจะได้ตัดให้ตัวเองได้ด้วย แล้วน้าก็เป็นช่างตัดเสื้อมาจนทุกวันนี้หกสิบกว่าแล้วก็ยังทำไหว แม้จะเลิกทำร้านไปแล้วแต่ลูกค้าเก่าๆก็

ยังตามมาให้ตัดเสื้อให้

ส่งแฟชั่นยุคนั้นมาให้ดูบ้าง คุณน้าเป็นคนที่สวมรองเท้าขาว คนที่ 2 จากซ้ายค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 25 ก.ย. 14, 14:26

ถ้าสวมรองเท้าขาว น่าจะเป็นคนที่สองจากขวานะคะ
คุณน้าตอนสาวๆ ทั้งหน้าทั้งหุ่นสวยทีเดียว
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 25 ก.ย. 14, 15:37

อายจัง อายจัง ใช่แล้วค่ะ คนที่สองจากขวา แฮะๆ สับสนซ้าย ขวา อีกแล้วค่ะ อายจัง อายจัง

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์