เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 59923 พัสตราภรณ์สตรีไทย รัชกาลที่ ๑ ถึงปัจจุบัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 29 มิ.ย. 14, 13:30

มีคนขอมาหลังไมค์ ให้ช่วยลงรูปและคำอธิบายแฟชั่นสตรีไทยในแต่ละยุค ตั้งแต่ต้นรัตนโกสินทร์ เพื่อความเข้าใจในการจัดแฟชั่นค่ะ
สมัยรัชกาลที่ 1   ยังไม่มีการถ่ายรูปเกิดขึ้น    ก็คงจะอาศัยได้แต่ภาพวาดผนังโบสถ์ซึ่งกลายแห่งก็ซ่อมแซมที่ชำรุดในระยะหลังๆจนไม่แน่ใจว่าวัดไหนยังหลงเหลือภาพสตรีไทยที่ถูกต้องตามจริงบ้าง
ได้แต่อาศัยความเข้าใจจากหนังสือและบันทึกต่างๆว่า  สตรีไทยสมัยนั้นคงแต่งกายไม่ต่างจากสมัยธนบุรี  เมื่อเกิดศึกสงคราม   ผู้หญิงก็เปลี่ยนทรงผมจาก "ประบ่าอ่าเอี่ยมไร" อย่างสมัยปลายอยุธยามาตัดผมสั้นแบบผู้ชาย  เพื่อปลอมแปลงตัว
เปลี่ยนจากนุ่งจีบ มาเป็นโจงกระเบนแบบชาย เพื่อความรัดกุม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 มิ.ย. 14, 15:04

ภาพวาดไตรภูมิ ฉบับธนบุรี พศ. ๒๓๑๙ ต้นฉบับเก็บที่ลอนดอน ประเทศอังกฤษ วาดฉากการประสูติของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าจะเห็นลักษณะการแต่งกายของระดับผู้นำ ระดับนางใน ระดับล่าง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 มิ.ย. 14, 15:54

ภาพข้างบนนี้งามจริงๆ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 มิ.ย. 14, 10:55

ภาพข้างบนนี้แสดงให้เห็นว่าสมัยธนบุรี   ไม่ว่านางในระดับสูงใกล้เจ้านาย  หรือระดับบ่าวไพร่ทำงานพื้นๆ ล้วนไว้ผมสั้น  แต่ยังรักษาเค้าเดิมสมัยอยุธยาคือไรผมที่เป็นวงรอบศีรษะ เหนือหน้าผาก   
การแต่งกายของหญิงสามัญยังคงใช้ผ้าผืนเดียว ถ้าไม่คาดอกก็ห่มสไบ   ท่อนล่างเป็นโจงกระเบนเพื่อความรัดกุมและคล่องแคล่ว
น่าเสียดายที่ภาพนี้ไม่ได้แสดงว่านางในสูงศักดิ์ผู้นั่งประคองพานรอรับพระราชกุมารนั้น นุ่งผ้านุ่งหรือว่าโจงกระเบน

การแต่งกายแบบนี้ยังคงรักษาเป็นประเพณีนิยมต่อมาจนถึงรัชกาลที่ 3 ต่อเนื่องถึงต้นรัชกาลที่ 4    เห็นได้จากพระรูปพระบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้ากินรี  พระราชธิดาในรัชกาลที่ 3   พระรูปนี้ฉายเมื่อพระชันษามากแล้ว ในรัชกาลที่ 4
ทรงห่มสไบแต่ก็มีเสื้อแขนยาวสวมข้างในด้วย มิดชิดเรียบร้อย   ท่อนล่างเป็นโจงกระเบน   ผมตัดสั้นทรงดอกกระทุ่ม

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 มิ.ย. 14, 12:00

typical  หรือ  routine  dress  ของผู้หญิงธรรมดา    ต้นรัตนโกสินทร์   

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 มิ.ย. 14, 12:21

ผมทรงนี้พัฒนามาจากการตัดจุกของเด็กหญิง   เมื่อตัดออก ผมที่เคยยาวขมวดไว้เป็นจุกบนกระหม่อมก็เหลือสั้น  กระจายออกมาเป็นพุ่มบนศีรษะ
ตั้งแต่รัชกาลที่ 1 ถึงรัชกาลที่ 3 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 มิ.ย. 14, 12:25

ส่วนรูปนี้ไม่ว่าจะเป็นเจ้านายสตรีของเขมรหรือไทยก็ตาม    ไว้ผมและการแต่งกายแบบสมัยรัชกาลที่ 4  เรื่อยมาจนต้นรัชกาลที่ 5
แฟชั่นอย่างหนึ่งคือไว้ผมทัด  คือมีเส้นผมยาวๆห้อยอยู่ข้างหู  ยาวลงมาเกือบถึงบ่า    ส่วนด้านบนยังตัดสั้นอยู่เช่นเดิม
เสื้อผ้าก็คือผ้าสไบและโจงกระเบน เช่นเดิม
เครื่องประดับมีเพียบทั้งกำไลมือและกำไลเท้า

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 ก.ค. 14, 07:19

ส่วนรูปนี้ไม่ว่าจะเป็นเจ้านายสตรีของเขมรหรือไทยก็ตาม    ไว้ผมและการแต่งกายแบบสมัยรัชกาลที่ 4  เรื่อยมาจนต้นรัชกาลที่ 5
แฟชั่นอย่างหนึ่งคือไว้ผมทัด  คือมีเส้นผมยาวๆห้อยอยู่ข้างหู  ยาวลงมาเกือบถึงบ่า    ส่วนด้านบนยังตัดสั้นอยู่เช่นเดิม
เสื้อผ้าก็คือผ้าสไบและโจงกระเบน เช่นเดิม
เครื่องประดับมีเพียบทั้งกำไลมือและกำไลเท้า

เป็นภาพราชสำนักฝ่ายใน กรุงกัมพูชา เต็มๆ ครับ ยิ้มเท่ห์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 02 ก.ค. 14, 17:21

การแต่งกายสมัยรัชกาลที่ 4 จนถึงต้นรัชกาลที่ 5
ห่มจีบ นุ่งโจง  ผมทรงดอกกระทุ่ม   ไว้ผมทัดยาวสองข้างหู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ค. 14, 12:35 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 09 ก.ค. 14, 17:34

สตรีทั่วไปยังคงนุ่งโจงกระเบน   แต่ถ้าเป็นในราชสำนัก  การแต่งกายของสตรีสูงศักดิ์ยังแต่งคล้ายกับนางในสมัยอยุธยาตอนปลาย คือห่มสไบและนุ่งผ้าจีบ     ถ้าแต่งเต็มยศก็ห่มผ้าทรงสะพัก อย่างในพระบรมฉายาลักษณ์สมเด็จพระเทพศิรินทราบรมราชินี

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 09 ก.ค. 14, 17:38

แต่ในรัชกาลที่ 4 นี้เอง ก็เกิดพัสตราภรณ์ใหม่สำหรับหญิงไทยขึ้นมาเป็นครั้งแรก จากอิทธิพลของตะวันตก 
้เป็นเหตุให้หญิงไทยได้นุ่งกระโปรงกันเป็นครั้งแรก   ได้แก่พวก "ทหารหญิงจิงโจ้" ประจำในพระบรมมหาราชวัง   ทหารหญิงพวกนี้ก็หัดจากพวกโขลนดั้งเดิมนั่นเอง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 14 ก.ค. 14, 20:59

การแต่งกายสตรีไทยสมัยปลายรัชกาลที่ 4 จนถึงต้นรัชกาลที่ 5  ไม่แตกต่างจากกันนัก
สตรีไทยทั่วไปยังคงนุ่งโจงกระเบน   ไม่ว่าสามัญชนหรือเจ้านาย    สวมเสื้อและมีสไบทับอีกทีหนึ่ง นิยมอัดกลีบสไบแบบพลีต
ในต้นรัชกาลที่ 5  ผมยังตัดสั้นแค่คอ แต่ด้านบนปล่อยให้ยาวขึ้น หวีเสยจากหน้าผากแต่งด้วยขี้ผึ้งให้เรียบอยู่ทรง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 16 ก.ค. 14, 14:31

สำหรับสตรีสามัญ  นุ่งผืน ห่มอีกผืน ก็ถือว่าเรียบร้อยพอแล้ว

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 16 ก.ค. 14, 15:43

สำหรับสตรีสามัญ  นุ่งผืน ห่มอีกผืน ก็ถือว่าเรียบร้อยพอแล้ว

บางครั้งก็ไม่ห่ม ผ้าก็มีครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 16 ก.ค. 14, 16:44

ยังสงสัย
ว่าสาวๆท็อปเลสพวกนี้ถูกจ้างมาโพสเป็นนางแบบนู้ดให้ช่างกล้องฝรั่งหรือเปล่า

เพราะมาดสาวในรูปของคุณหนุ่มสยาม  ตั้งใจโพสอย่างนางแบบมืออาชีพ  ดูการวางแขนวางเท้า ท่าฝรั่งเชียวละค่ะ
ส่วนสาวงามของดิฉัน ก็ตั้งใจให้ถ่าย แต่คงยังอ่อนหัดอยู่ เลยยืนทื่อไปหน่อย

หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์