เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 22
  พิมพ์  
อ่าน: 90290 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (4)
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 28 เม.ย. 15, 08:30

ขากลับจากยุโรปได้แวะบ้านเพื่อเยี่ยมเคารพท่านบิดามารดา แล้วเลยนำตนกูอับดุล เราะห์มาน น้องชายอายุสิบขวบเข้ามาเรียนในกรุงเทพด้วย ตนกู ยูซุฟ และครอบครัวพักอาศัยอยู่ที่บ้านตนเองสร้างขึ้นใหม่บริเวณหลังโรงเลี้ยงเด็ก ท่านเป็นนายทหารที่ขยันขันแข็ง จบทหารช่าง แต่ทางราชการสยามก็บรรจุเข้ากรมตำรวจ ให้เป็นตำรวจภูธร ต้องออกจากบ้านไปตามจับผู้ร้ายที่บ้านนอกคราวละหลายๆวัน ครั้งสุดท้ายโดนฝนเป็นไข้หนักกลับมา แล้วถึงแก่กรรมอย่างรวดเร็วด้วยโรคปอดบวม ซึ่งระบาดในขณะนั้น   

ศพของร้อยเอก ตนกู ยูซุฟถูกฝังไว้ที่กุโบร์แถวมหานาค ตนกูอับดุล เราะห์มาน ขณะนั้นเรียนอยู่ที่โรงเรียนเทพศิรินทร์ก็ต้องลาออก แล้วเดินทางกลับเคดะห์พร้อมแหม่มแม่หม้ายพี่สะใภ้เมื่อทางครอบครัวส่งคนขึ้นมารับ
ต่อเมื่อท่านเป็นนายกรัฐมนตรีแล้ว คราวหนึ่งได้กลับมาเมืองไทยแล้วให้ขุด นำกระดูกที่เหลืออยู่ของพี่ชายกลับไปฝังไว้ที่สุสานของตระกูลในบ้านเกิด
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 28 เม.ย. 15, 08:59

คุณนวรัตนรีบเฉลยเสียแล้ว กำลังจะใบ้ต่อว่าเป็นนักเรียนเก่าเทพศิรินทร์เชียว  ยิงฟันยิ้ม

ตนกู ในภาษามลายูแปลว่า เจ้าชาย หากแปลเป็นไทยเต็มยศ ตนกู ยูซุฟ เห็นจะต้องเรียกว่า เจ้าชายยูซุฟ เนื่องด้วยท่านเป็นบุตรสุลต่าน ส่วนมารดาท่านเป็นคนไทย คือ คุณหญิงเนื่อง นนทนาคร

ในวันที่ ๒๘ กุมภาพันธ์ ๒๕๐๙ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวได้เสด็จพระราชดำเนินมาทรงเปิดสโมสรสถานของสมาคมนักเรียนเก่าเทพศิรินทร์ที่ถนนราชดำริได้มีการจัดทำหนังสือชื่นชุมนุมเป็นอนุสรณ์ในงานนี้

คณะกรรมการฝ่ายจัดทำหนังสือและหาโฆษณา ได้ติดต่อ "ขอเรื่อง" ไปยังนักเรียนเก่าเพื่อนำมารวมลงในเล่ม  ท่านตนกู อับดุล ราห์มัน ซึ่งขณะนั้นกำลังดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีของมาเลเซีย เป็นนักเรียนเก่าผู้หนึ่งซึ่งได้รับหมายเกณฑ์ประเภทนี้  และท่านก็ได้ส่งข้อเขียนมาเป็นภาษาอังกฤษ ซึ่งมีผู้แปลเป็นภาษาไทยไว้ดังต่อไปนี้

สาส์นจากนายกรัฐมนตรีแห่งมาเลเซีย

ในวโรกาสที่สมเด็จพระมหากษัตราธิราชเจ้าแห่งประเทศไทย ได้เสด็จทรงกระทำพิธีเปิดสโมสรสถานหลังใหม่ของสมาคมนักเรียนเก่าเทพศิรินทร์ ในกรุงเทพฯ ข้าพเจ้ามีความปลื้มปีติด้วยเป็นล้นพ้นที่จะส่งคำอวยพรและความปรารถนาดีอย่างยิ่งมายังสมาคมฯ

ข้าพเจ้ารู้สึกเสมือนว่าเพิ่งจะเป็นเพียงเมื่อวานนี้เองที่ข้าพเจ้าได้เป็นนักเรียนอยู่ที่โรงเรียนเทพศิรินทร์ ที่ซึ่งข้าพเจ้าได้มีชีวิตที่เป็นสุขและสนุกสนานได้รับความสำราญใจในทุกชั่วโมงยาม ไม่ว่าจะอยู่ในหรือนอกโรงเรียน

ข้าพเจ้าไปเข้าโรงเรียนเมื่ออายุสิบขวบ พักอยู่สองปีที่กรุงเทพฯกับพี่ชายข้าพเจ้า ร้อยเอกตนกู ยูซุฟ ผู้เป็นนายทหารในกองทัพบกไทย ขณะนั้นเข้าใจว่าเรียกกันว่า  ตำรวจภูธร แต่ก่อนที่ข้าพเจ้าจะสามารถก้าวหน้าไปได้มากที่โรงเรียน พี่ชายข้าพเจ้าได้สิ้นชีพตักษัยลง ทำให้การเรียนของข้าพเจ้าที่นั่นต้องสะดุดหยุดลงด้วยทั้งยังกำหนดอนาคตของข้าพเจ้าโดยที่ข้าพเจ้ามิได้คาดหวังมาก่อนเลย กล่าวคือข้าพเจ้าได้กลับมาไทรบุรี  แล้วก็ไปเข้าเรียนที่โรงเรียนปีนังฟรีสกูล

บางคราวข้าพเจ้าเคยคิดว่า หากพี่ชายข้าพเจ้าทรงมีชีวิตอยู่ต่อมา ชีวิตของข้าพเจ้าเองคงจะดำเนินไปในวิถีที่แตกต่างไปจากนี้ ข้าพเจ้าอาจได้ตั้งถิ่นฐานบ้านเรือนอยู่ในประเทศไทย แต่นั่นคือโชคชาตา ขณะนี้แทนที่จะมีชีวิตสะดวกสบายในวัยที่อายุย่างเข้า ๖๓ ปี ข้าพเจ้ายังต้องทำงานหนักอยู่แทบทุกเวลา

เห็นทีผู้แปลว่าจะเทียบ "ตนกู" เท่ากับ "หม่อมเจ้า" เพราะคำว่า "สิ้นชีพตักษัย" หรือ "สิ้นชีพิตักษัย" ของไทยใช้กับหม่อมเจ้าเท่านั้น
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 28 เม.ย. 15, 10:56

ตนกู Tunku คือคำนำหน้าพระนามเดิมของประมุขของรัฐก่อนขึ้นเป็นสุลต่านในรัฐยะโฮว์  รัฐเนกรีเซมบีลัน และรัฐเคดะห์  รัฐอื่นๆจะเรียก ตวนกู Tuanku หรือ เต็งกู Tengku   คำกลุ่มนี้มีความหมายเดียวกับคำสากลที่ว่า เจ้าชายหรือเจ้าหญิง บุตรและธิดาของตนกู ตวนกู หรือ เต็งกู ก็จะยังคงเป็นตนกู ตวนกู หรือ เต็งกู ต่อๆไปจนโลกแตกสลาย

เช่นเดียวกับพวก "เจ้า”ของหัวเมืองฝ่ายเหนือ ที่ใช้นำหน้านามทั้งเจ้าชายและเจ้าหญิงโดยลูกหลานต่อๆมาก็ไม่ถูกลดชั้น ให้แบบเป็นหม่อมราชวงศ์ หรือหม่อมหลวง จนเป็นนาย นางสาวเช่นราชสกุลจักรี  ลูกของตนกูที่เป็นผู้ชาย เกิดมาก็เป็นตนกูด้วย

ท่านตนกู อับดุล เราะห์มานเคยบอกกับเพื่อนนักเรียนเก่าเทพศิรินทร์ที่ไปเป็นเอกอัครราชทูตที่กัวลาลัมเปอร์ว่า "สักวันหนึ่งถ้าคุณจะมีคนสวนเป็นตนกู ก็ขออย่าได้แปลกใจ" ตนกูของรัฐต่างๆในมาเลเซียรวมกันแล้วอาจมากกว่านาย นาง และนางสาวที่ใช้ ณ อยุธยา ตามหลังนามสกุลในเมืองไทยด้วยซ้ำ

ดังนั้น สำหรับคนมาเลย์แล้ว เขาจึงไม่ค่อยให้ค่าในเรื่องความเป็นเจ้านาย นอกจากยอมรับความเป็นเชื้อพระวงค์ของสุลต่านรัฐใดรัฐหนึ่ง ก็แค่นั้น การใช้ราชาศัพท์กับบุคคลระดับตนกู ตวนกู หรือ เต็งกู ไม่เป็นที่ยอมรับในทางราชการทั้งไทยและมาเลเซียนะครับ   
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 28 เม.ย. 15, 14:48

ลูกชายสุลต่านฮามิด กับคุณหญิงเนื่อง นนทนาคร ที่เข้ามาเรียนในเมืองไทย ๓ คนคือ
ตนกูยูซุฟ
ตนกูยิหวา
ตนกูอับดุลเราะห์มาน

หากสนใจเรื่องนี้ต้องอ่านหนังสือ "ไทยในมาเลเซีย" โดย ธำรงศักดิ์ อายุวัฒนะ ครับ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 28 เม.ย. 15, 15:06

เสริมอาจารย์ NAVARAT.C นิดครับ

ตนกู ตวนกู เต็งกู เป็นการบอกสถานภาพของความเป็นเจ้าเหมือนกัน เพี้ยนไปตามพื้นที่

ใน ๓ จังหวัดชายแดนภาคใต้ ที่มีสถานะเป็นเมืองในอดีตจะเรียกว่า กู
กู ที่เป็นชาย ไม่ว่าแต่งงานกับใครลูกชายหญิงทั้งหมดจะเป็น กู
กู ที่เป็นหญิง หากแต่งงานกับชายสามัญชน ลูกชายหญิงทั้งหมดจะมีคำนำหน้าชื่อแสดงฐานะว่า นิ
นิ ที่เป็นชาย ไม่ว่าแต่งงานกับใครลูกชายหญิงทั้งหมดจะเป็น นิ
นิ ที่เป็นหญิง หากแต่งงานกับชายสามัญชน ลูกชายหญิงทั้งหมดจะไม่มีสถานภาพพิเศษ ไม่มีคำนำหน้าชื่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 29 มิ.ย. 15, 12:41

ยังมีใครอยากทายบุรุษปริศนาผู้นี้อีกไหมคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 29 มิ.ย. 15, 12:46

ท่านเดียวกัน

giggsmay
ชมพูพาน
ตอบ: 135

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 29 มิ.ย. 15, 14:47

ขอทายว่าเป็น หม่อมเจ้าสายรัชกาลที่ 3 ค่ะ (ขอประเดิมเลยนะคะอยากให้อจารย์มาเฉลยมากๆ แฮ่ๆ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 29 มิ.ย. 15, 16:24

ภาพนี้ทำเอาอภิมหาเทพในเรือนไทย ตกม้าตายกันมาเยอะแล้ว

เสียใจด้วย  ไม่ใช่สายรัชกาลที่ 3 ค่ะ คุณกิ๊ก
giggsmay
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 29 มิ.ย. 15, 16:29

ภาพนี้โดนแม่พังโตเหยียบไส้ทะลักแล้วยังทายไม่ถูกเลยอ่ะค่ะท้อใจยิ่งนัก แต่ดูเครื่องแต่งกายแล้วน่าจะมาทางสายราชฑูตเหรอเปล่าคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 29 มิ.ย. 15, 16:40

เท่าที่รู้ ท่านไม่เคยเป็นราชทูตนะคะ
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 29 มิ.ย. 15, 22:34

ยังมีใครอยากทายบุรุษปริศนาผู้นี้อีกไหมคะ

อาจารย์ปิดหีบไปแล้วไม่ใช่หรือครับ ตั้งแต่ก่อนที่เค้าจะคืนความสุขให้คนไทย
คราวนี้ท่านนั่งเก้าอี้ด้วย หลังจากยืนอยู่นานมาก
เป็นนักเรียนนอกอารมณ์ดี
อยู่ในสายสกุลบุนนาคด้วยใช่มั้ยครับ? เจ๋ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 30 มิ.ย. 15, 07:48

เป็นราชสกุลค่ะ คุณ Jalito
เก็บท่านเข้าหลังฉากไว้นานมาก  นึกขึ้นมาได้ก็เลยพาตัวมาโชว์อีก
giggsmay
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 30 มิ.ย. 15, 14:09

ขอกลับมาเงิบอีกครั้งนะเจ้าคะ ขอทายว่าท่านอยู่ในราชสกุลสาย ร.4 ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 30 มิ.ย. 15, 16:00

ก็ไม่ใช่อีกละเจ้าค่ะ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 22
  พิมพ์