เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 22
  พิมพ์  
อ่าน: 90728 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (4)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 10 ม.ค. 15, 21:09

พระองค์ขวา คือพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวหรือเปล่าคะ
เอ้อระเหย
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

เอกเขนก

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 10 ม.ค. 15, 21:15

ใช่แล้วครับ ท่านอาจารย์เทาชมพู
แล้วองค์ที่ประทับคุกเข่าคือ องค์ใดครับ

ใบ้ว่า ต้นไม้ที่ทรงปลูกคือต้นปาล์มครับ และอีกองค์เป็นผู้ที่ทรงริเริ่มทำปาล์มให้เป็นพืชที่ได้รับความนิยมครับ
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 11 ม.ค. 15, 06:26

พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่ทรงปลูกต้นปาล์มน้ำมันในสวนปาล์มของหม่อมเจ้าอมรสมานลักษณ์ กิติยากร ที่อำเภอสะเดา จังหวัดสงขลา ผู้ที่คุกเขาอยู่นั้น คงเป็นองค์เจ้าของสวนปาล์ม ใช่มั้ยคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 11 ม.ค. 15, 07:45

หลักจารึกพระปรมาภิไธยย่อ "ปปร " -  "มหาประชาธิปก ปรมราชาธิราช" รัชกาลที่ ๗ "ทรงปลูก ๔/๘/๗๖" ตรงกับวันที่ ๔ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๔๗๖

ก่อนปี ๒๔๘๔ ไทยเราเปลี่ยน พ.ศ.กันในวันที่  ๑  เมษายน  นอกจากนั้นยังมีประกาศเรื่องการนับวันในสมัยรัชกาลที่ ๕ ซึ่งทรงกำหนดให้เดือนเมษายนเป็นเดือนที่ ๑  ไปจนถึงเดือน ๑๒ คือเดือนมีนาคม  ฉะนั้นวันที่ ๔/๘/๗๖ ตามจารึกจึงตรงกับวันที่ ๔ พฤศจิกายน ๒๔๗๖

เอ้อระเหย
อสุรผัด
*

เอกเขนก

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 11 ม.ค. 15, 08:26

ใช่แล้วครับคุณกะออมท่านที่คุกเข่าคือ หม่อมเจ้าอมรสมานลักษณ์ กิติยากร ท่านเจ้าของสวนปาล์มเชิงพาณิชย์แห่งแรกของไทย

ขอกจากหลักที่ปรากฎรอยจารึกพระปรมาภิไธย ปปร แล้ว เคียงกันยังมีหลักจารึกพระปรมาภิไธย รพ ของสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี
กับ หลักจารึกพระปรมาภิไธย สว ของสมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้าด้วยครับ

สภาพของสวนปาล์มแห่งนี้ แทบไม่เหลือต้นปาล์มเลย นอกจากต้นปาล์มทรงปลูกของสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณีกับสมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า
ส่วนต้นป์ที่พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงปลูกนั้นล้มเสียแล้ว

ภายนอกโดยทั่วไปกลายเป็นสวนยางพารา  มีเพียงบางส่วนเท่านั้นที่ยังเห็นซากของแปลงเพาะเท่านั้น

ล่าสุดเมื่อสัปดาห์ที่ล้วผมได้เข้าไปดูอีกครั้งพบว่าเสาจารึกมีการผุกร่อนอย่างหนัก มีไมีเลื่อยเริ่มเข้ามาปกคุลมต้นเสา ไม่ได้มีการบูรณะ
เนื่องจากที่ดินบริเวณดังกล่าวเป็นที่ดินส่วนบุคคล ทางราชการไม่สามารถเข้าไปบูรณะได้ (มีผู้ใหญ่เคยบอกมาว่าอย่างนั้นครับ)

เห็นแล้วน่าเสียดายคุณค่าทางประวัติศาสตร์ที่กำลังสูญหายไแ
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 11 ม.ค. 15, 10:46

คุณเอ้อระเหยคะ สวนปาล์มนี่เราเข้าไปได้หรือไม่ค่ะ ต้องขออนุญาตที่ใดก่อนมั้ยคะ
เอ้อระเหย
อสุรผัด
*

เอกเขนก

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 11 ม.ค. 15, 14:11

สามารถเข้าไปได้เลยครับ
แต่ผมเข้าไปแบบไม่ได้ขออนุญาตนะครับ
เข้าไปถ่ายรูปเฉยๆครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 16 มี.ค. 15, 07:40

ขอยกทายปริศนาขึ้นมาใหม่ครับ

พอดีได้ภาพเก่าภาพหนึ่งจากต่างประเทศ เลยจับมาลงสีให้สวยงามแต่ก็อยากทราบว่า บรรดาบุคคลปริศนาเหล่านี้ล้วนเป็นใครกัน  ฮืม ฮืม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 16 มี.ค. 15, 08:50

บุคคลยังไม่รู้ รู้แต่ว่าเจ้าหมาบ๊อกเซอร์ตัวนั้นมันแสบมาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 16 มี.ค. 15, 09:09

ดูจากการแต่งกายของสตรี น่าจะต้นรัชกาลที่ 5
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 16 มี.ค. 15, 10:38

นึกถึงกรมพระสวัสดิวัฒนฯ  แต่ตอนต้นรัชกาลที่ 5  ท่านยังคงทรงพระเยาว์ไม่กี่ขวบ 

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 16 มี.ค. 15, 10:51

ผมคิดว่าน่าจะเป็นขุนนางผู้ใหญ่สมัยรัชกาลที่ ๕ ถ่ายพร้อมลูกและภริยาใหญ่น้อย โดยที่ลูกที่เป็นเจ้าจอมมารดาจะนั่งเก้าอี้ต่อจากญาติผู้ใหญ่ และมีพระราชโอรสสวมกำไลพระบาทประทับนั่งต่อท้าย นอกนั้นนั่งกับพื้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 16 มี.ค. 15, 11:23

ฮืม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 16 มี.ค. 15, 11:30

ขอเดาไล่ไปทีละคน บ้างค่ะ
เจ้าคุณผู้นั่งกลาง เป็นประมุขของครอบครัว  ซ้ายขวาน่าจะเป็นคุณหญิงเอกภรรยา มี 2 คน นั่งบนตั่งเสมอกับท่านสามี
หญิงที่นั่งบนเก้าอี้ 3 คน เป็นลูกสาวทั้งหมด  เกิดจากเอกภรรยาทั้งซ้ายขวา
เด็กหัวจุกทั้งสามเป็นลูกรุ่นเล็ก   ลูกที่นั่งกับพื้นอาจเป็นลูกอนุภรรยาก็ได้ แม้ว่าแต่งตัวหรูมาถ่ายรูป   แต่ก็ศักดิ์ต่ำกว่าพี่ๆ
ส่วนทางซ้าย นั่งพับเพียบกับพื้นคืออนุภรรยาทั้งหมด มีหลายวัยด้วยกัน

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 16 มี.ค. 15, 13:12

ขอเดาไล่ไปทีละคน บ้างค่ะ
เจ้าคุณผู้นั่งกลาง เป็นประมุขของครอบครัว  ซ้ายขวาน่าจะเป็นคุณหญิงเอกภรรยา มี 2 คน นั่งบนตั่งเสมอกับท่านสามี
หญิงที่นั่งบนเก้าอี้ 3 คน เป็นลูกสาวทั้งหมด  เกิดจากเอกภรรยาทั้งซ้ายขวา
เด็กหัวจุกทั้งสามเป็นลูกรุ่นเล็ก   ลูกที่นั่งกับพื้นอาจเป็นลูกอนุภรรยาก็ได้ แม้ว่าแต่งตัวหรูมาถ่ายรูป   แต่ก็ศักดิ์ต่ำกว่าพี่ๆ
ส่วนทางซ้าย นั่งพับเพียบกับพื้นคืออนุภรรยาทั้งหมด มีหลายวัยด้วยกัน

ซ้ายสุด คงมิใช่อนุภรรยา หรอกกระมังครับ  ขยิบตา ขยิบตา
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 22
  พิมพ์