เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 22
  พิมพ์  
อ่าน: 90616 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (4)
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 10:06

ผมก็หลงประเด็นตรงนี้มาแล้ว เคยคิดว่าเป็นกรมพระยาดำรงฯ เพราะพบในลิ้นชักที่เก็บภาพซึ่งทายาทมอบให้หอจดหมายเหตุแห่งชาติ เดาว่าน่าจะถ่ายคราวที่ไปลงพระนามสั่งต่อเรือพระที่นั่งมหาจักรีในอังกฤษ แล้วเลยเสด็จต่อไปเดนมาร์กและรัสเซีย

ครั้นมาเห็นรูปเปรียบเทียบและข้อสังเกตุของคุณหนุ่มสยาม ก็ต้องเปลี่ยนความคิดครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 10:11

อ้าว
พระเจ้าอยู่หัวในรูปนี้ยังหนุ่มอยู่มาก   เป็นยุคก่อนเสด็จยุโรปครั้งแรกแน่นอน     ท่านจะสวมเสื้อโค้ตสวมถุงเท้ายาวหนาแบบอยู่บ้านเมืองหนาว ด้วยเหตุใด

แม้ว่าจะไม่ได้เสด็จยุโรป แต่ก็เสด็จยังสิงคโปร์และอินเดีย ซึ่งเป็นอาณานิคมอังกฤษ

ผมคิดว่าถุงเท้าเหล่านี้ก็คงเป็นหนึ่งในแฟชั่นเครื่องแต่งกายในราชสำนักที่สั่งซื้อเข้ามา รวมทั้งเสื้อผ้าอื่นๆ ทั้งฝ่ายใน ฝ่ายหน้าก็ได้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 10:20

ดิฉันทายว่าเป็นรัชกาลที่ ๕ คุณ NAVARAT.C บอกว่าเป็นสมเด็จกรมพระยาดำรงฯ  ดิฉันเห็นท่านลุยถึงหอจดหมายเหตุมาหลายหนแล้ว  น่าจะแม่นกว่า ก็เลยไม่ค้าน
คุณหนุ่มสยามตอบว่ารัชกาลที่ ๕    ในเมื่อหนุ่มตะเกียงวิเศษมาเฉลย จะค้านอย่างไรได้

แต่เมื่อคุณเพ็ญเอาพระรูปมาเทียบกัน

ดิฉันก็ชักเชื่อสายตาคุณเพ็ญว่าแม่น

จึงเกิดสงสัยว่าพระรูปทั้งสองนั้น แม้ว่ามีพร็อพเดียวกันคือโซฟาตัวเดียวกันและถุงเท้าลายเดียวกัน  จะเป็นคนละพระองค์ได้หรือไม่
พระรูปซ้ายนั้นเป็นพระเจ้าอยู่หัว แต่พระรูปขวาไม่ใช่  น่าจะเป็นสมเด็จกรมพระยาดำรงฯ สังเกตจากรูปคางและแก้ม ที่ไม่เหมือนรูปซ้าย
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 10:32

ถึงอย่างไรก็ไม่อยากคิดว่าเป็น สมเด็จกรมพระยาดำรงฯ ครับ อย่างไรก็คิดว่าเป็น "รัชกาลที่ ๕" เช่นเดิม

โซฟา ถึงแม้นว่าจะเป็น พร๊อพในการถ่ายกาพแต่จะให้พี่น้องมานั่งทับนอนถ่ายภาพในลีลาเหมือนกัน ผมว่าไม่เหมาะสักเท่าไรนะครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 05 ต.ค. 14, 18:11

ท่านทั้งหลายอย่าได้คิดว่าผมเป็นคนลังเลหลุกหลิกเลย สัปดาห์สองสัปดาห์ที่ผ่านมางานเข้าจนสมองชาไปบางส่วน สมาธิมันไปอยู่ทางโน้นหมด

ภาพนี้ ตอนสั่งอัดแน่ใจว่าเป็นกรมหลวงดำรงฯ (พระอิสริยยศขณะนั้น) แต่พอมาเห็นข้อวิจารณ์ของคุณหนุ่มรัตนะสยาม ก็คล้อยตาม บัดนี้ทั้งคุณเพ็ญชมพูและท่านอาจารย์เทาชมพูแสดงความกังขา ก็ต้องงัดสมบัติที่มีมาทำการพิสูจน์ให้กระจะๆไป

บัดนี้ น่าจะเป็นการชัดเจนว่า ฉลองพระบาทเป็นคนละแบบ ถุงพระบาทแม้จะลายคล้ายๆกัน แต่ก็ไม่เหมือน เป็นคนละคู่กันแน่นอน ส่วนที่บรรทมจะใช่หรือไม่ใช่องค์เดียวกันก็ไม่เป็นประเด็นแล้ว

ดังนั้นจึงขอกลับไปยืนความเห็นเดิม องค์ที่ประทับนอน คือสมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ กรมพระยาดำรงราชนุภาพสมัยทรงพระเยาว์แน่นอนครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 05 ต.ค. 14, 18:25

ยิ้ม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 09 ต.ค. 14, 19:05

เคยเห็นกันหรือยัง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 09 ต.ค. 14, 19:32

ยังไม่เคยเห็นเลยค่ะ
น่าตื่นเต้นมาก  ว่า พระราชกุมารและกุมารีทั้งหลายในภาพนี้เป็นพระองค์ใดบ้าง
หรือว่าจะปะปนกันทั้งเจ้าฟ้า พระองค์เจ้าและสามัญชน
ป.ล. สังเกตว่ามีกุมารีน้อย ซ้ายสุด ไม่โกนจุก  แต่ปล่อยผมยาวตามธรรมชาติ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 09 ต.ค. 14, 20:21

ผมไม่มีคำตอบครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 09 ต.ค. 14, 20:28

คนที่ตอบได้น่าจะเป็นคนที่เคยเห็นภาพนี้ หรือภาพเด็กน้อยกลุ่มนี้มาก่อน อาจจะในอิริยาบถอื่น  และรู้ว่ามีใครบ้าง
ฤๅจะเป็นภาพปริศนา ไม่มีคำเฉลย   เช่นเดียวกับบุรุษปริศนาคนนั้น
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 10 ต.ค. 14, 08:16

องค์ซ้ายสุด คือ พระองค์เจ้าสุวพักตร์วิไลยพรรณ ถัดมาองค์โตสุด คือ พระองค์เจ้าศรีวิลัยลักษณ์ ถัดมา คือ พระองค์เจ้าบัณฑรวรรณวโรภาส ทั้งสามพระองค์ร่วมเจ้าจอมมารดาเดียวกัน คือ เจ้าคุณพระประยูรวงศ์ ภาพนี้น่าจะฉายประมาณ 2425 หรือก่อนหลังไม่นานนัก

เป็นพระฉายาลักษณ์หมู่พระราชโอรสธิดารุ่นใหญ่ หายากที่จะได้ชม
เทพกร
ชมพูพาน
ตอบ: 142

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 18 พ.ย. 14, 20:34

มีรูปเจ้านาย 10 องค์ มาให้ทาย ครับ  ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 18 พ.ย. 14, 20:52

คุณเทพกรมีภาพเด็ดๆเสมอ
นอกจากสมเด็จกรมหลวงฯ ตรงกลางภาพแล้ว นึกไม่ออกว่าพระองค์ไหนอีก
ที่สองจากซ้าย ท่านหญิงฉัตรสุดา วงศ์ทองศรีหรือเปล่าคะ
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 18 พ.ย. 14, 23:32

เจ้านายทั้ง10 พระองค์ น่าจะเป็นพระราชนัดดาในรัชกาลที่ 5 ทั้งหมด

ประทับนั่งตรงกลาง.....สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์

ประทับนั่งลำดับที่ 6 นับจากซ้าย(เสื้อขาว).....ท่านผู้หญิงสุริยนันทนา(สุริยง)สุจริตกุล

ประทับนั่งลำดับที่ 1 นับจากซ้าย.....ท่านหญิงจารุลักษณ์กัลยาณี(รังสิต)บูรณะนนท์

ประทับนั่งลำดับท้ายสุด......หม่อมเจ้าปิยะรังสิต  รังสิต

กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 19 พ.ย. 14, 07:29

^ จากซ้าย ท่านหญิงจารุลักษณ์กัลยาณี (รังสิต) บูรณะนนท์ ท่านหญิงฉัตรสุดา (ฉัตรชัย) วงศ์ทองศรี  หม่อมเจ้าหญิงดวงทิพย์โชติแจ้งหล้า (รพีพัฒน์) อาภากร ท่านหญิงเริงจิตร์แจรง (อาภากร) อาภากร ณ อยุธยา สมเด็จเจ้าฟ้าฯกรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ ท่านหญิงสุริยนันทนา (สุริยง) สุจริตกุล หม่อมเจ้าหญิงวินิตา (กิติยากร) รพีพัฒน์ หม่อมเจ้าหญิงฑิตยาทรงกรด (รพีพัฒน์) จักรพันธุ์ หม่อมตลับ รพีพัฒน์ ณ อยุธยา และหม่อมเจ้าปิยะรังสิต รังสิต พ.ศ. 2530
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 22
  พิมพ์