เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 22
  พิมพ์  
อ่าน: 90301 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (4)
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 15 ก.ย. 14, 08:33

เมื่อก่อนเคยมีข้ออภิปรายในเน็ตว่าเจ้านายองค์น้อยที่ประทับนั่งอยู่หน้าในหลวงคือพระองค์ใด ภาพที่เอามาดูกันไม่ได้ชัดเท่าภาพนี้เลยไม่มีความแน่ใจ ขอเชิญคุณเพ็ญชมพูเข้ามาอีกที เจ้านายองค์น้อยที่ว่าพระนามว่ากระไรครับ

คุณพิพัฒน์เคยพิจารณาภาพนี้แล้วลงความเห็นว่าทั้งบุคคลที่นั่งบนเก้าอี้ และบนพื้นไม่ใช่ทั้งรัชกาลที่ ๔ และสมเด็จฯ เจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์

ขอค้านนะครับ

ผมไม่เคยเห็นพระเจ้าแผ่นดินไทยประทับนั่งโดยมีใครผู้ใดค้ำพระเศียร และไมม่นึกว่าเมื่อร้อยห้าสิบปีก่อน ทำอย่างนั้นได้

เจ้าฟ้าชายจุฬาลงกรณ์ ปีนั้นท่านมีหม่อมห้ามแล้วครับ มีพระธิดาแล้วด้วย เด็กที่นั่งถือดาบน่ะใครก็ไม่รู้ อายุสักสิบขวบกระมัง

รูปนี้คุณเอนกว่าเป็นพระบรมรูป กรมศิลปากรก็ว่าเป็นพระบรมรูป

คุณก็ว่าอีกคนว่าเป็นพระบรมรูป

คุณมีรูปที่ชัดกว่านี้ใหมครับ

ตกลงผู้ที่นั่งบนเก้าอี้และบนพื้นคือใครกันแน่  ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 15 ก.ย. 14, 09:13

สมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ทรงเล่าไว้ในหนังสือ "ความทรงจำ" ตอนหนึ่งว่า

ฉันได้ตามเสด็จทูลกระหม่อมเป็นครั้งที่สุดเมื่อเสด็จไปทอดพระเนตรสุริยอุปราคาที่ตำบลหว้ากอ แขวงจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ เมื่อปีมะโรง พ.ศ. ๒๔๑๑ เวลานั้น อายุพอย่างเข้าเจ็ดขวบ

เด็กที่นั่งอยู่บนพื้นน่าจะมีอายุประมาณเท่าใด หากประมาณ ๗ ขวบก็ลงล็อกว่าน่าจะเป็น พระเจ้าลูกเธอ พระองค์เจ้าดิศวรกุมาร (พระอิสริยยศในขณะนั้น)  ยิงฟันยิ้ม

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 15 ก.ย. 14, 09:46

ผมคิดว่าต้องระดับสมเด็จเจ้าฟ้าครับ พระองค์เจ้าจะไปออฟไซด์ไม่ได้ แต่ไม่ใช่สมเด็จเจ้าฟ้ามหาจุฬาลงกรณ์แน่นอน ส่วนจะเป็นพระองค์ใดในภาพ คงไม่เหลือวิสัยที่คุณเพ็ญจะใช้อินทรเนตรส่งหาข้อมูลที่ถูกต้อง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 15 ก.ย. 14, 10:47

น่าจะง่ายขึ้นอีก

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 15 ก.ย. 14, 13:31

ผมคิดว่าต้องระดับสมเด็จเจ้าฟ้าครับ พระองค์เจ้าจะไปออฟไซด์ไม่ได้ แต่ไม่ใช่สมเด็จเจ้าฟ้ามหาจุฬาลงกรณ์แน่นอน ส่วนจะเป็นพระองค์ใดในภาพ คงไม่เหลือวิสัยที่คุณเพ็ญจะใช้อินทรเนตรส่งหาข้อมูลที่ถูกต้อง

ยังไม่ได้โกนจุกเลยนิครับ ในจดหมายเหตุหว้ากอ ระบุว่ากำลังเตรียมงานโสกันต์เจ้าฟ้าจักรพรรดิพงษ์

พอจะเป็นท่านชาย ได้หรือไม่ครับ เพราะเจ้าคุณกลาโหมก็เสด็จในครั้งนี้ด้วย อาจจะให้ลูกหลานท่านเข้าเฝ้าใกล้ชิดเป็นหมาดเล้กเด็กชา ฮืม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 15 ก.ย. 14, 14:18

จาก หนังสือ "ความทรงจำ"

ถ้าว่าเฉพาะแต่ที่ตัวฉันจำได้ ตั้งแต่รู้ว่า ทูลกระหม่อมได้ทรงเลือกตัวฉันให้ไปตามเสด็จด้วย ก็ยินดีเหลือล้น เพราะนิสัยชอบเที่ยวดูเหมือนจะมีขึ้นบ้างแล้ว ทั้งครั้งนั้นได้พระราชทานเครื่องแต่งตัวและการ์ดชื่อพิมพ์ใส่ซองเงินสำหรับรับแขกเมืองแปลกกับตามเสด็จคราวก่อน ๆ เมื่อตามเสด็จไปในเรือพระที่นั่งอัครราชวรเดช เห็นจะเป็นเพราะข้างในห้องแน่นกันนัก ตัวฉันกับเจ้าน้องหญิงแขไขดวง (ซึ่งเป็นธิดาคุณป้าเที่ยง) ถูกส่งตัวออกไปนอนกับคุณตาข้างท้ายเรือ ด้วยในเวลานั้น คุณตาเป็นผู้บัญชาการทหารบก จึงมีหน้าที่คุมทหารรักษาพระองค์ไปในเรือพระที่นั่ง

จะเป็นคุณตากับหลานได้หรือไม่  ฮืม

ภาพ "คุณตา" จาก หนังสือ "ความทรงจำ"

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 15 ก.ย. 14, 19:05

บันทึกพิเศษ การเสด็จทอดพระเนตรสุริยุปราคาที่หว้ากอ

วันเสาร์ที่ 15 สิงหาคม 2411 ตรงกับเดือน 9 แรม 12 ค่ำ เวลา 19.00 น. เรือเจ้าพระยาเดินทางกลับ มาถึงค่ายหลวง ทรงรับหนังสือข่าวสารต่างๆหลายฉบับ กับของที่สั่งซื้อจากลอนดอนสำหรับแจกในพระราชพิธีโสกันต์อีกมาก (เตรียมการ โสกันต์สมเด็จเจ้าฟ้าจารุรนต์รัศมี กรมพระจักรพรรดิพงศ์)

http://siweb.dss.go.th/Scientist/scientist/King_rama4_Note2.html

…….เขากล่าวกันว่า ผู้ชายและผู้หญิงไว้ผมผิดกัน แต่ฝ่ายเราสังเกตไม่ออก เว้นแต่จะเปนด้วยผู้ชายประจงในเรื่องโกนมากกว่า เด็กเล็ก ๆ เอาผมไว้จนอายุได้ ๑๐ ฤๅ ๑๑ ขวบ ก็โกนเสีย ในการโกนผมมีพิธีใหญ่โต และถ้าเปนเจ้าก็มีการสมโภชอย่างเอิกเกริก สมเด็จพระเจ้าแผ่นดินทรงชี้ให้ เซอ แฮรี ออด ดูเจ้าชายพระองค์หนึ่ง(คือสมเด็จเจ้าฟ้าจาตุรนต์รัศมี กรมพระจักรพรรดิพงศ์) ซึ่งพระองค์มีรับสั่งจะได้โกน(โสกันต์) ในปีน่า และทรงเชิญให้ หิส เอกษเลนศิ มากรุงเทพ ฯ เพื่อดูพระราชพิธี ซึ่งทรงรับรองแก่ หิส เอกษเลนศิ ว่าจะเปนงานใหญ่น่าดูมาก …..

ประชุมพงษาวดารภาคที่ ๑๙ จดหมายเหตุหอสาตราคม แลเรื่องเสด็จทอดพระเนตรสุริยุปราคาที่หว้ากอ เมื่อรัชกาลที่ ๔
พิมพ์ในงานพระราชทานเพลิงศพ เจ้าจอมมารดา โหมด ในรัชกาลที่ ๔ เมื่อปีวอก พ.ศ. ๒๔๖๓

https://th.wikisource.org/wiki/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%8A%E0%B8%B8%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B8%87%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%94%E0%B8%B2%E0%B8%A3_%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88_%E0%B9%91%E0%B9%99

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 15 ก.ย. 14, 19:07

ยังไม่ได้โกนจุกเลยนิครับ ในจดหมายเหตุหว้ากอ ระบุว่ากำลังเตรียมงานโสกันต์เจ้าฟ้าจักรพรรดิพงษ์

พอจะเป็นท่านชาย ได้หรือไม่ครับ เพราะเจ้าคุณกลาโหมก็เสด็จในครั้งนี้ด้วย อาจจะให้ลูกหลานท่านเข้าเฝ้าใกล้ชิดเป็นหมาดเล้กเด็กชา ฮืม

เป็นไปไม่ได้ครับ
ขนบธรรมเนียมการปฏิบัติในราชสำนักเคร่งครัดมาก ในการนี้สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอพระองค์ใหญ่ซึ่งเป็นองค์รัชทายาทมิอาจเสด็จร่วมด้วย ก็ต้องเป็นพระองค์รอง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 15 ก.ย. 14, 19:13

เป็นมหาดเล็กเชิญพระแสงของเจ้านายองค์ที่ประทับบนพระเก้าอี้ค่ะ

พระองค์เจ้าดิศวรกุมารถึงเป็นหลานตาของเจ้าคุณตา  แต่อย่าลืมว่าทรงเป็นลูกของพระเจ้าแผ่นดิน    ท่านไม่ลงไปนั่งกับพื้นให้สามัญชนคนไหนนั่งเก้าอี้ค้ำพระเศียรได้ค่ะ ต่อให้เป็นพ่อของเจ้าจอมมารดาของท่านก็เถอะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 15 ก.ย. 14, 20:12

สถานการณ์มันเป็นแบบ เลยตามเลย

ทรงยอมให้สมาคมกับแขกเมืองชาวอังกฤษได้อย่างกิริยาเปนฉันทมิตรสนิทสนม เรื่องราวของคณะทูตต่าง ๆ และจดหมายเหตุของผู้ที่ได้เข้ามาเยี่ยมเยือนกรุงสยามแต่ก่อน มีแต่บันทึกเรื่องร้องทุกข์ที่ถูกขัดขวางไม่ยอมให้กระทำ ความคุ้นเคยพูดจากับราชสำนัก แลมีการหวงห้ามตามขนบธรรเนียมและพิธีของชาวสยามมากมาย นาย ครอฟอร์ดก็ดี รายาปรุก และ เสอร ยอน เบาริงก็ดี ก็ได้กล่าวความเหล่านี้ไว้ และท่านเหล่านั้นได้เล่าเรื่องราวอย่างยืดยาวว่าธรรมเนียมการกีดกันต่าง ๆ เช่นนั้นมีอยู่ทั่วไป จนกระทำความขัดข้องแก่พวกในคณะ ของท่านมากมายแม้แต่เรื่องเหน็บกระบี่เข้าเฝ้าก็ต้องถูกห้ามปราม แต่ในคราวนี้ไม่มีการแสดงให้แขกเมืองรู้สึกอย่างเช่นนั้นเลย พระเจ้าแผ่นดินและขุนนางของพระองค์กลับสมาคมกับแขกเมือง อย่างยอมให้อิศระเท่ากับเปนผู้เสมอกัน และดูเหมือนจะมุ่งให้คล้อยตามธรรมเนียมของแขกที่มาหา การเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นในชนชาติที่ไม่เคยยอมเปลี่ยนแปลงดังนี้ ดูเปนเครื่องหมายว่าความไม่ยอมเขยื้อนออกจากที่ของพลเมืองนั้น ยังอาจมีทางจะได้รับความคล้อยไปตามชาติที่มีความเจริญ เพราะความคุ้นเคยกับประเทศที่มีความเจริญต่อไปในวันน่า

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 18 ก.ย. 14, 09:33

ลองเทียบกับภาพเจ้าฟ้าจาตุรนต์รัศมี กับ เจ้าฟ้าภาณุรังษีสว่างวงศ์ ดูนะครับว่าละม้ายเหมือนไหม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 18 ก.ย. 14, 10:37

ลองเทียบกับภาพเจ้าฟ้าจาตุรนต์รัศมี กับ เจ้าฟ้าภาณุรังษีสว่างวงศ์ ดูนะครับว่าละม้ายเหมือนไหม

เหมือนครับ (องค์ไหนล่ะ) เหมือนหมดทุกองค์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 25 ก.ย. 14, 09:32

มีภาพบุรุษปริศนามาให้ทายใหม่ค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 25 ก.ย. 14, 10:03

มีภาพบุรุษปริศนามาให้ทายใหม่ค่ะ

นึกถึง กรมพระยาดำรง - กรมพระนเรศ - สมเด็จวังบุรพา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 25 ก.ย. 14, 10:33

ซื้อลอตเตอรี่สามชุดเชียวหรือคะ คุณหนุ่มสยาม
รางวัลที่หนึ่งมีรางวัลเดียวค่ะ

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 22
  พิมพ์