เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 22
  พิมพ์  
อ่าน: 90311 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (4)
Cannonball
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 29 มิ.ย. 14, 21:12

พระบรมราชชนก สมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 29 มิ.ย. 14, 21:17

ถูกต้องค่ะ
รูปนี้ไม่มีคำเฉลยบอกไว้    คิดว่าเป็นใครคะ

Cannonball
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 29 มิ.ย. 14, 21:36

ถูกต้องค่ะ
รูปนี้ไม่มีคำเฉลยบอกไว้    คิดว่าเป็นใครคะ

ผมไปค้นในอากู๋ บอกว่าเป็นเจ้านายเขมรครับ ถ้าเป็นคนไทยดูจากทรงผมและการแต่งตัวก็น่าจะเป็นพระเจ้าลูกยาเธอในรัชกาลที่3 ผู้หญิงที่นั่งข้างล่างน่าผมคิดว่าจะเป็นสามัญชนมากกว่าเป็นพระเจ้าลูกยาเธอนะครับ (ผมไม่รู้ว่าผู้หญิงที่คอยรับใช้เจ้านายในพระตำหนักเรียกว่าอะไร คุณเทาชมพูโปรดให้ความกระจ่างหน่อยครับ)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 29 มิ.ย. 14, 23:11

น่าคิดว่าไทยหรือเขมรกันแน่

ขอแก้ศัพท์หน่อยนะคะ  พระเจ้าลูกยาเธอ คือพระราชโอรสค่ะ  พระราชธิดาใช้คำว่า พระเจ้าลูกเธอ
ส่วนสาวๆที่รับใช้เจ้านายอยู่ในตำหนัก เรียกว่านางข้าหลวง    เป็นลูกผู้ดีมีสกุล   พ่อแม่ส่งเข้ามาอบรมกิริยามารยาทและเรียนวิชาการบ้านการเรือน   ไม่ใช่พวกบ่าวซึ่งคอยรับใช้พวกเธออีกที
Cannonball
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 29 มิ.ย. 14, 23:54

ขอบคุณ คุณเทาชมพูมากครับ พระเจ้าลูกยาเธอกับพระเจ้าลูกเธอ 2คำนี้ผมสับสนใช้ผิดมาตลอด เพิ่งมารู้วันนี้นี่แหละครับ อายจัง อายจัง
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 30 มิ.ย. 14, 08:03

ไม่ใช่ พระองค์เจ้านภาจรจำรัสศรี ค่ะ
ที่ถูก คือ พระเจ้าลูกเธอ พระองค์เจ้านิภานภดล
โปรดพิจารณาจากภาพนี้

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 30 มิ.ย. 14, 09:43

รูปนี้ไม่มีคำเฉลยบอกไว้    คิดว่าเป็นใครคะ

รูปนี้เคยเฉลยไว้แล้วที่ภาคแรก  ยิงฟันยิ้ม

ภาพของคุณนวรัตน  เว็บภาษาเวียดนาม บรรยายว่า Pun Ky (Tân Kỳ) – Một vị lãnh đạo người Cam Bốt – khoảng năm 1880 แปลเป็นไทยโดยความช่วยเหลือของคุณกุ๊กว่า "ผู้นำของกัมพูชา ประมาณ ค.ศ. ๑๘๘๐"

ส่วนภาพของคุณหนุ่มคือ นักองค์มี หรือ สมเด็จพระนางเจ้ามี กษัตริย์พระองค์ที่ ๙๗ แห่งกัมพูชาในช่วงอาณาจักรเขมรอุดงและพระราชธิดา

ฤๅจะเป็นพระองค์เดียวกัน

ฮืม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 30 มิ.ย. 14, 21:33

น่าจะคนละคนค่ะ

บุรุษปริศนาข้างล่างนี้  คุณเพ็ญชมพูจะใบ้คำว่าอะไรดี

Cannonball
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 30 มิ.ย. 14, 21:46

ไม่รอคำใบ้ขอตอบเลยได้ไหมครับ อิอิ

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 30 มิ.ย. 14, 21:55

เร็วยิ่งกว่าจรวดอีกนะคะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 30 มิ.ย. 14, 21:56

ถ้าอย่างนั้น ขอคำตอบพระนามทั้ง ๖ ท่าน  ยิ้มเท่ห์

Cannonball
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 30 มิ.ย. 14, 22:13

จากซ้ายไปขวา
แถวนั่ง
1.สมเด็จเจ้าฟ้ายุคลฑิฆัมพร
2.พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
3.พระองค์เจ้าเพ็ญพัฒนพงศ์
แถวยืน
1.พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐ
2.พระองค์เจ้ารังสิตประยุรศักดิ์
3.พระองค์เจ้าสุริยงประยุรพันธุ์
 ยิ้มเท่ห์
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 01 ก.ค. 14, 06:37

สร้อยพระนาม "นพรัฐ" ในพระนาม ดิลกนพรัฐนั้น  พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวได้พระราชทานพระบรมราชาธิลายไว้ว่า หมายถึง นพบุรี หรือเมืองใหม่ ซึ่งก็คือเมืองเชียงใหม่  ด้วยพระบรมวงศ์พระองค์นี้ทรงเมีเจ้าจอมมารดาเป็นเชื้อสายเจ้านครเชียงใหม่
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 01 ก.ค. 14, 08:24

เดิมทีผมคิดว่า บุรุษปริศนาตลอดกาลของอาจารย์เทาชมพู เป็นพระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 01 ก.ค. 14, 09:02

คำตอบของคุณลูกปืนใหญ่ถูกต้อง

มีพระรูปหมู่อีกองค์หนึ่งในคราวเดียวกัน

พระรูปหมู่พระราชโอรสในรัชกาลที่ ๕ ฉายที่ประเทศอังกฤษ พ.ศ. ๒๔๔๔  ยิงฟันยิ้ม

ซ้าย พระองค์เจ้ารังสิตประยุรศักดิ์, พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐ, สมเด็จเจ้าฟ้ายุคลฑิฆัมพร, พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯ, พระองค์เจ้าเพ็ญพัฒนพงศ์, พระองค์เจ้าสุริยงประยุรพันธุ์

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 22
  พิมพ์