เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 4283 ขอคารวะและอาลัย สมพงศ์ พงศ์มิตร
นิลกังขา... จำอวดรุ่นหลาน
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 12:10

ศิลปินดาวตลกรุ่นอาวุโส คุณสมพงษ์ พงศ์มิตร เสียชีวิตแล้ว ผมเพิ่งทราบข่าวด้วยความเสียดายและอาลัย

ขอบคุณเสียงหัวเราะและความรื่นรมย์ที่ได้จากคุณสมพงศ์ในช่วงที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ครับ

ทราบว่าท่านเริ่มชีวิตนักแสดงด้วยการหัดเล่นเป็นจำอวดยี่เก ผมในฐานะที่ถูกอปโลกน์ให้เล่นยี่เกในบางครั้ง และทุกครั้งก็สมัครจะเป็นจำอวดมากกว่าตัวอื่น ขอคารวะท่านมา ณ ที่นี้
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 มิ.ย. 01, 18:16

ผมชอบคุณสมพงษ์ มาตั้งแต่เล็ก ท่านเป็นศิลปินจริงๆ
เสียใจครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 มิ.ย. 01, 18:19

ดิฉันเคยดูคุณสมพงษ์แสดงที่โรงละครแห่งชาติ เนื่องในวันศิลปินแห่งชาติ   ตอนนั้นสายตาท่านไม่ดีแล้ว สุขภาพก็ไม่แข็งแรง แต่ก็ยังแสดงฝีมือได้เยี่ยม   สมกับเป็นดาวตลกลายคราม
เข้าไปทักท่านหลังลงจากเวที    บอกว่าเคยดูมาตั้งแต่เด็ก คุณลุงดูดีใจ   ท่านเป็นคนสุภาพอ่อนโยนอย่างผู้ใหญ่รุ่นเก่าๆ  ประทับใจมากค่ะ
ขอให้วิญญาณของคุณลุงไปสู่สุคติ   เป็นสุขสมกับที่เคยสร้างความรื่นรมย์ให้คนทั้งประเทศมาหลายสิบปี

คุณนกข. เรียกตัวเองว่าจำอวด    ลืมบทที่เคยรับคู่กับนางเอกอย่างหนูเภาทองได้ลงคอนะคะ  ไม่น่าเลย
ดาหาชาดา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 มิ.ย. 01, 18:31

ขอไว้อาลัยด้วยค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 มิ.ย. 01, 19:11

แม้แต่เรื่องนั้น ผมก็เริ่มจากการเป็นตัวตลกครับ แต่ตอนหลังนางเอกเธอมารักตัวตลกเข้าเอง...
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 มิ.ย. 01, 20:37

โห จำอวดนี่แหละค่ะ  ฟาดนางเอกทุกวิกเลยหละ  สังเกตดูรู้สึกว่า  ตัวจำอวดมักจะมีเมียสวย มีเมียมากกว่าเค้าทั้งนั้นหละค่ะ (มาถล่มคุณนิลกังขาค่ะ
ฮ่าๆๆ)

พวก circus ของฝรั่งนี่  สังเกตดูเจ้าของวงก็มักจะแสดงเป็นตัวจำอวดเองด้วยนะคะ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 02 มิ.ย. 01, 09:48

เคยได้ยินชื่อคุณสมพงษ์ พงษ์มิตร  เหมือนกันค่ะ เหมือนกับที่เคยรู้จัก "ล้อต๊อก" ค่ะ  แต่ไม่เคยดูงานแสดงของท่านเลย (รุ่นดิฉันโตมา คุ้นเคยกับ เชิญยิ้ม มากกว่า น่ะค่ะ)

แต่ในฐานะที่ท่านเป็นศิลปินอาวุโส สร้างเสียงหัวเราะ และความสุขให้กับ คุณรุ่นเก่า มานาน  เมื่อท่านจากไป ดิฉันขอร่วมไว้แสดงความคารวะและอาลัยด้วยเช่นกันค่ะ
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 02 มิ.ย. 01, 12:28

เคยไปดูละครที่หอประชุมธรรมศาสตร์เรื่อง นางเสือง ที่มี คุณจีรนันท์ เศวตรนันท์เล่นเป็นนางเสือง ในเรื่อง จะมีจำอวด4คน จำได้ว่า เสน่ห์ โกมารชุน สมพงษ์ พงษมิตร สีเทา และอีกคน จำไม่ได้ ทั้ง4คนนี้จะออกมาเสริมบรรยากาศทำให้แฟนละครไม่เบื่อ ผมเจอมุขตลกแล้วขำกลิ้งเลย แล้วละครเรื่องนี้ก็ประสพความสำเร็จเป็นละครเงินล้านใน30กว่าปีก่อน สมพงษ์ เป็นดาวตลกที่เก่งที่ตลกรุ่นหลังเลียนแบบไม่ได้ ตลกรุ่นหลังๆได้แต่อาศัยคำหยาบ สองแง่สองง่ามแบบไม่ต้องคิด ซึ่งตลกรุ่นสมพงษ์จะทำได้ไม่น่าเกลียดขอไว้อาลัยแด่ดาวตลกผู้นี้..
freesoul
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 17:33

ร่วมไว้อาลัย
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW627x008.jpg'>
fs
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 17:37

photo by นิติกร กรัยวิเชียร
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW627x009.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 17:57

อ่านประวัติของคุณลุงสมพงษ์ได้ ที่เว็บนี้ค่ะ

http://202.183.211.8/newspaper/ks_news.asp?nfile=p0104310544.txt&selectdate=2001/05/31' target='_blank'>http://202.183.211.8/newspaper/ks_news.asp?nfile=p0104310544.txt&selectdate=2001/05/31

พูดถึงนักแสดงอาวุโส ถ้าสนใจขอเชิญให้แวะเข้าไปอ่านที่นี่ด้วยค่ะ

http://202.183.211.8/newspaper/mc_news.asp?nfile=ent03210544&selectdate=2001/05/21
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 18:49

เห็นด้วยกับคุณด.เด็กค่ะ แม้ว่าจะเกิดไม่ทันดูละครนางเสืองชุดนั้นก็ตาม แต่ก็ไม่ได้เด็กขนาดคุณเรไรที่ไม่เคยดูงานแสดงของดาราตลกยุคนั้น ดิฉันโตมากับตลกล้อต๊อก ชูศรี สมพงษ์ค่ะ คุณชูศรีนี่ชอบมาก เสียงของคุณชูศรีนี่ยังติดหูอยู่เลย นึกถึงเธอทีไร เสียงของเธอก็จะตามมาโดยอัตโนมัติ

ขอร่วมคารวะและอาลัยคุณสมพงษ์ด้วยค่ะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 19:26

ยอมรับเลยครับว่าไม่ทราบคุณลุงสมพงษ์ พงศ์มิตร เป็นใคร แต่พอเห็นรูปก็ร้องอ๋อเลย เพราะคุ้นมาก

ตลกที่ผมเคยฟัง/เคยดูก็อยู่ในสมัย จุ๋มจิ๋ม เข็มเล็ก, เทพ โพธิ์งาม, เด่น ดอกประดู, เด๋อ ดอกสะเดา, ดี๋ ดอกกระโดน
เพชร ดาราฉาย  ส่วนคนที่เล่านิทานขำขันจนเป็นเอกลักษณ์คือคุณเกษม ฉายพันธ์...

ตลกเดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยได้ดูครับ เพราะบางทีก็ตลกแบบไม่สร้างสรรค์ มุขเดิมๆ ซ้ำไปซ้ำมา หาหนังสือของพิงค์ ลำพระเพลิง
อ่านแล้วตลกกว่า...

ขอร่วมไว้อาลัยคุณลุงด้วยครับ
แจ้น คนโสด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 21:00

ขอไว้อาลัยคุณสมพงษ์  ด้วยคนคะ

ดูการแสดงของคุณสมพงษ์ มานานนานมาก
แล้วก็ชอบท่านตรงที่  ตลกของท่าน ไม่มีคำหยาบโลนเลย
ใกล้รุ่ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 04 มิ.ย. 01, 21:12

ขอร่วมไว้อาลัยคุณลุงด้วยค่ะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์