เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 50491 ลูกชิด (หรือชิต) ทำจากอะไรครับ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 03 ธ.ค. 05, 05:28

ต้นตาว (Arenga pinnata (Wurmb) Merr.)
ภาพจาก : http://palms.ifas.ufl.edu/palm-id/group8.htm

สำหรับชื่อวิทยาศาสตร์ ผมขอตอบตามตำราของ อ.เต็ม สมิตินันทน์ จากหนังสือ

"ชื่อพรรณไม้แห่งประเทศไทย" (๒๕๔๔) นะครับ

---------------------------------------------

ลูกชิด เป็นผลของต้นไม้ตระกูลปาล์มที่ชื่อ "ต้นตาว" มีข้อมูลพื้นฐานเกี่ยวกับชื่อเรียกดังนี้ครับ

ต้นตาว
วงศ์ : ไม้ปาล์ม (PALMAE)
ชื่อวิทยาศาสตร์ : Arenga pinnata (Wurmb) Merr.
ถิ่นฐาน : ไม้พื้นเมือง
ชื่อภาษาอังกฤษ : Sugar Palm
ชื่อไทยทั่วไป : ตาว
ชื่อไทยถิ่น
ชุมพร เรียก กาฉก
ภาคใต้ทั่วไป เรียก ฉก
ภาคเหนือ   เรียก ต๋าว
กาญจนบุรี  เรียก เต่าเกียด
ตราด      เรียก โตะ
ตรัง       เรียก เนา
ภาคกลาง   เรียก ลูกชิด
กะเหรี่ยง    เรียก วู้
ปัตตานี     เรียก หลังค่าย

ผมเข้าใจว่า ที่เรียก "ลูกชิด" (สะกดด้วย "ด" นะครับ ไม่ใช่ "ต" เพราะว่าเป็นคำไทย ไม่ใช่คำบาลี ถ้าเขียน ชิต แสดงว่ามีรากมาจากคำว่า ชิ-ตะ ซึ่งผิดนะครับ) ก็เพราะว่า คนภาคกลางรู้จักกินผลไม้ชนิดนี้ มาจากคนใต้ ซึ่งคนใต้คงเรียกว่า "ลูกฉก" แล้วต่อมาเพี้ยนตามหูคนภาคกลางเป็น "ลูกชิด" ซึ่งหมายถึงผลไม้ของต้นชิด (ฉก)

ส่วนคำว่า "ตาว" คงจะเป็นคำไทเดิม ซึ่งสำเนียงเหนือก็คือ "ต๋าว" คิดว่าสาเหตุแห่งการเรียกชื่อต่างคงเป็นเพราะเหตุนี้ครับ

อันที่จริงเรื่องชื่อพืชนี้น่าสนใจนะครับ ท่านใดมีความรู้เรื่องภาษามาเลย์ เขมร หรือ มอญ ที่เรียก "ต้นฉก" ก็เชิญนะครับ เพราะไม่แน่ "ต้นฉก" ของทางใต้ อาจเรียกเพี้ยนมาจากภาษามอญ หรือ มาเลย์ ก็ได้
Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 03 ธ.ค. 05, 06:02

ต้นจาก (Nypa fruticans Wurmb.)
ภาพจาก : http://www.ramsar.org/wn/w.n.srilanka_maduganga.htm

---------------------------------------------

ลูกจาก เป็นผลของต้นไม้ตระกูลปาล์มที่ชื่อ "ต้นจาก" มีข้อมูลพื้นฐานเกี่ยวกับชื่อเรียกดังนี้ครับ

ต้นจาก
ชื่อวิทยาศาสตร์ : Nypa fruticans Wurmb.
ชื่อภาษาอังกฤษ : Atap Palm, Nipa Palm
ชื่อไทยทั่วไป : จาก
ชื่อมาเลย์ : อัดต๊ะ

"ลูกจาก" ก็เป็นผลไม้ของไม้วงศ์ปาล์มอีกชนิดครับเป็นนิยมมารับประทานกับน้ำแข็งไส  คิดไปคิดมาเห็นจะมีผลไม้วงศ์ปาล์มอยู่ ๔ ชนิด ที่เนื้อคล้ายๆ กัน แต่ต่างกันที่ขนาดและรูปร่าง นั่นคือ

๑. ลูกชิด (ต้นตาว)
๒. ลูกจาก (ต้นจาก)
๓. ลูกตาล (ต้นตาล)
๔. ลูกลาน (ต้นลาน
Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 03 ธ.ค. 05, 06:24

ต้นตาล (Borassus flabellifer L.)
ภาพจาก : http://www.css.cornell.edu/ecf3/Web/new/AF/treeShrub.html

ลูกตาล เป็นผลของต้นไม้ตระกูลปาล์มที่ชื่อ "ต้นตาล" มีข้อมูลพื้นฐานเกี่ยวกับชื่อเรียกดังนี้ครับ

ต้นตาล
ชื่อวิทยาศาสตร์ : Borassus flabellifer L.
ถิ่นฐาน : ไม้ต่างถิ่น
ชื่อภาษาอังกฤษ : Palmyra Palm, Lontar Palm, Fan Palm, Brab Palm
ชื่อไทยทั่วไป : ตาล
ชื่ออื่นๆ :
ภาคกลาง เรียก ตาลโตนด, ตาลใหญ่
ภาคใต้ เรียก โหนด
เขมร เรียก ตะนอด
พระตะบอง เรียก ทะเนาด์
แม่ฮ่องสอน เรียก ถาล
กะเหรีี่ยงแม่ฮองสอน เีรียก ทอถู
กระเหรี่ยงตาก-เชียงใหม่ เรียก ท้าง
Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 03 ธ.ค. 05, 06:47

ต้นลาน (Corypha lecomtei L.)
ภาพจาก : http://davesgarden.com/nl.php?date=2004-05-17

ลูกลาน เป็นผลของต้นไม้ตระกูลปาล์มที่ชื่อ "ต้นลาน" มีข้อมูลพื้นฐานเกี่ยวกับชื่อเรียกดังนี้ครับ

ต้นลาน
ชื่อวิทยาศาสตร์ : Corypha lecomtei L.
ชื่อภาษาอังกฤษ : -
ชื่อไทยทั่วไป : ลาน
ชื่ออื่นๆ : ลานป่า

ุ----------------------

นอกจาก "ลานสามัญ" แล้ว ยังมีไม้ลานอีก ๒ พันธุ์ครับคือ

ลานวัด (Corypha umbraculifera L.) ซึ่งเป็นไม้ต่างถิ่น ภาษาอังกฤษเรียกว่า Talipot Palm  

ลานพรุ(Corypha utan Lam.)เป็นลานที่ขึ้นตามป่าพรุในภาคใต้ครับ
Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 03 ธ.ค. 05, 06:56

ลูกลาน : หลังจากผ่าผลก็จะได้เนื้อหรือแป้งในเม็ดเป็นลูกกลม ๆ มักนำไปเชื่อมแบบลูกชิด

ที่มา : ผลไม้พื้นเมืองภาคใต้ ความสุขที่คุณเด็ดได้  

ครู...ชิต
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

TEACHER IN SISAKET ,S AREA 2 EDUCATION OFFICE

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 03 ธ.ค. 05, 08:03

ว้า......... นึกว่า ใคร เรียก   เรา

ลูกชิต  
samongi
มัจฉานุ
**
ตอบ: 59

เรียนคณะคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีชั้นสูง มหาวิทยาลัยราชภัฎเพชรบุรี เอกวิทยาการคอมพิวเตอ

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 03 ธ.ค. 05, 15:38

ครูชิตนี่อารมณ์ดีเสมอนะคะ
ศานติ
ชมพูพาน
ตอบ: 190

อดีตศัลยแพทย์ช่องอกเส้นเลือด (เกษียณ) ปัจจุบันเป็นช่างไม้

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 03 ธ.ค. 05, 23:02

แนวความเห็นชุดนี้มีผู้รู้มากดีจัง เลยขอถามว่า มะพร้าวกะทิ เกิดขึ้นอย่างไร ผมรู้แต่ว่ามีบางต้นเท่านั้น รู้ว่าถ้าคนเก็บจะดูออกเพราะหนักกว่าปกติ แต่ถ้าใช้ลิงเก็บบางทีหลงติดมากับมะพร้าวปกติ
Dominio
ชมพูพาน
ตอบ: 128

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 04 ธ.ค. 05, 01:31

ตอบคุณหมอค่ะ

บางต้นเท่านั้นที่เป็นกระทิทั้งต้น (ทั้งทะลาย-มีสระอะหรือเปล่าเอ่ย?)
บางต้นที่นานๆหลงมาลูก ผ่าเหล่าผ่ากอมาคะ

น้ำหนักไม่ได้ผิดปกติ แต่ที่รู้สึกคือตัน น้ำไม่ค่อยมี เพราะโดนเนื้อดูดเข้าไปหมด
เวลาซื้อต้นพันธุ์จากเกษตรแฟร์ ก็ต้องเสี่ยงดวงเอา เพราะกว่าจะรู้ว่าลูกกะทิที่นำมาทำตันพันธุ์
จะให้ลูกเหมือนเผ่าพันธุ์ดั้งเดิมหรือเปล่า ก็ต้องรออีก 3 ปี 5 ปี โน่นค่ะ

เพราะชาวสวนก็ไม่สามารถหยั่งรู้ได้ว่าสายพันธุ์จะกลายไหม

มีพืชที่เรียกว่าเป็นกะทิอีกอย่างคือ สับปะรด
ใช้คำพูดว่ากะทิ แต่ไม่ได้หมายความว่ากะทิจริงๆ
เนื้อจะตัน กรอบ ผิดจากปกติทั่วไป
คนงานในไลน์ pineapple cannery เป็นคนแอบใส่กล่องเข้ามาให้ชิม เพราะโรงงานห้ามนำของออกข้างนอก
อร่อยมาก

พูดถึงมะพร้าว การที่สื่อพูดว่า นายกฯ กินมะพร้าวไม่ปอกเปลืกหมายความว่าอะไรคะ ใคร get บ้าง
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 04 ธ.ค. 05, 01:38

ลืมไปอีกอย่างค่ะ

ลูกตาล ก็เจอกระทิบ้างเหมือนกัน
เวลาคนเขามาเช่าต้นตาลของเรา

คนปีน คนเฉาะ และเจ้าของตาล จะแบ่งกันคนละส่วน
ขณะรอรับส่วนแบ่ง ลูกไหนเป็นกระทิ เนื้อจะตันทั้งลูก ไม่แข็ง แต่กรอบ
คนเฉาะตาลดูปุบ จะรู้ทันที
Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 04 ธ.ค. 05, 04:36

สะกดถูกแล้วครับ คุณ Dominio

ทะลาย - ช่อผลของหมากมะพร้าวเป็นต้นที่ออกลูกเป็นกลุ่มรวมกัน เช่น ทะลายหมาก ทะลายมะพร้าว, อัน ก็เรียก, ลักษณนามเรียกสิ่งที่มีลักษณะเช่นนั้น เช่น หมากทะลายหนึ่ง มะพร้าว ๒ ทะลาย.

กะทิใส่อะไรก็อร่อยครับ แต่ที่ผมชอบจริงๆ คือ "จาวมะพร้าว" ครับ เคยกินครั้งสุดเมื่อ ๒๐ กว่าปีที่แล้ว ยังคิดถึงรสชาติอยู่เสมอ ไม่รู้เมื่อไหร่จะได้กินอีก     

Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 04 ธ.ค. 05, 10:58

จะยากอย่างไรค่ะ เวลาไปซื้อมะพร้าวขูด ก็ขอเขามาสักหน่อย คิดสตางค์ไม่ได้อีกต่างหาก แถวบ้านเขาทิ้ง

วันก่อนดิฉันอยากทานเมี่ยงคำ แต่ขี้เกียจหั่นจึงไปซื้อมะพร้าวขูด 5 บาท เพื่อไปคั่วเอง
คนขายทำหน้าประหลาดเมื่อดิฉันบอกว่าขอซื้อกากมะพร้าว แล้วทำท่าจะไปหยิบไอ้ที่คั้นน้ำกะทิออกแล้วให้
เลยทราบว่ามะพร้าวขูด เขาไม่เรียกกากมะพร้าว

กินจาวมะพร้าว แล้วลองจาวตาลดูบ้างนะคะ สับอยากหน่อยนึง คนสับไม่เป็น ครึ่งวันไม่ได้สักจาว แข็งมากค่ะ
samongi
มัจฉานุ
**

เรียนคณะคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีชั้นสูง มหาวิทยาลัยราชภัฎเพชรบุรี เอกวิทยาการคอมพิวเตอ

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 04 ธ.ค. 05, 11:32

เอ บ้านอยู่เพชรบุรี เห้นว่าเป็นต้นตาลไม่ใช่หรือคะ
(เห็นเขาว่ากันอย่างนั้นน่ะคะ)
เพราะเท่าที่ทราบดู ต้นอื่นปลูกไม่ค่อยได้ที่เพรบุรี
อย่างชมพู่ปลุกที่ไหนก็ไม่หวาน
เพราะเขาว่าดินมันหวานค่ะ
หวานถึงน้ำเลย
หลายรัชกาลก็ทรงโปรดที่จะเสวยน้ำจากแม่นำเพชร
ทั้ง รัชกาลที่ 3 4 และ 5 ค่ะ
สงสัยนะคะ
ถ้าผิดอย่าว่ากันนะคะ
อ้อ มีขนมหม้อแกงมาฝากค่ะ
samongi
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 04 ธ.ค. 05, 11:34

อร่อยกันไหมคะ
ทานลูกชิตอีกแล้วกันค่ะ
ไม่ต้องกลัวอ้วนหรอกค่ะ
หากออกกำลังกายบ่อยๆค่ะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 04 ธ.ค. 05, 12:25

เคยได้ยินคนปลูกชมพู่บอกว่า จะให้อร่อยต้องมีน้ำกร่อยบ้างเวลาติดผล

อย่างแถวๆคอนโดที่ผมอยู่ตอนนี้(ถนนเจริญนคร - ฝั่งธนบุรี) เมื่อก่อนเป็นสวนผลไม้หลายชนิดที่อร่อย เช่น ฝรั่ง ชมพู่ เงาะ ฯลฯ

คุณยายคนนึงที่รู้จักกันตอนไปจ่ายตลาดเล่าให้ฟังว่ามีบ้านผู้ดีเก่าบ้านหนึ่ง (ปัจจุบันโดนตึกแถวบังไปหมดแล้วแต่พอเห็นได้) เคยเป็นสวนที่ได้ชื่อว่าปลูกเงาะ ปลูกชมพู่มะเหมี่ยวได้รสชาติดีมาก แต่เดี๋ยวนี้จะหาชมพู่มะเหมี่ยวสูดโตๆ สีเข้มจัดๆ รสชาติหวานหอม อมเปรี้ยวนิดๆกินกันคงลำบากหน่อยแล้วล่ะครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์