เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 50486 ลูกชิด (หรือชิต) ทำจากอะไรครับ
อักษรไทย
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 02 ก.ย. 00, 12:00

ลูกชิด (หรือชิต) ที่กินกับไอติม หรือ น้ำแข็งใส
ไม่ทราบทำจากอะไรครับ
ผมคิดว่ามันเป็นอาหารไทยอย่างหนึ่ง เลยมาถามตรงนี้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 ส.ค. 00, 00:00

ทำจาก "ลูกจาก"ค่ะ
คงเคยเห็นต้นจากนะคะ  ใบของมันเอามามุงหลังคาบ้านสมัยโบราณ
หนุ่มบ้านนาดอทคอม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 ส.ค. 00, 00:00

แปลกดีนะครับ ลูกชิด ทำมาจาก ลูกจาก
"ชิด" กับ "จาก" ความหมายตรงกันข้ามกันเลย
ชิดชัย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 ส.ค. 00, 00:00

จริงด้วยนะครับ
สงสัยคนโบราณเค้าคงเข้าใจเล่นคำนะครับ คุณหนุ่มบ้านนาดอทคอม
หนุ่มน้อย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 24 ส.ค. 00, 00:00

ความจริง เรื่องความขัดแย้งในการใช้คำเนี่ย ไม่ใช่มีเฉพาะคนไทยหรอกครับ ที่ไหน ๆ ก็มี
เช่น อเมริกันฟุตบอล foot-ball แต่ใช้มือเล่นกันตลอดเลยครับ คำว่า แฮมเบอร์เกอร์
อีกตัวนึง ไม่มีหมูแฮมอยู่ในนั้นสักนิด จริง ๆ แล้ว แฮมเบอร์เกอร์ เป็น เบอร์เกอร์เนื้อครับ

ตลกดีครับ อันนี้คงขึ้นกับคนที่เรียกคนแรก

นี่ถ้าผมเรียก นำ้แข็งใส ว่า ขุ่นขม เป็นคนแรก จะมีคนตามหรือปล่าวเนี่ย
หนุ่มบ้านนาดอทคอม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 24 ส.ค. 00, 00:00

โห... คิดได้งัยเนี่ยะคุณหนุ่มน้อย "ขุ่นขม"
แฮะๆๆ ผมคงไม่กล้าทานแน่ๆเลยครับ
เจี๊ยบ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 ส.ค. 00, 00:00

เราว่า ขุ่นขม เนี่ยฟังแล้วเหมือยา ถ้าเป็น อืม... หวานใส นี่ค่อยน่าทานขึ้นมาหน่อย
Umm
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 25 ส.ค. 00, 00:00

Hamburger was originally invented in "Hamburg", Germany.
This is the same idea as "Paking Duck" and "Buffalo Wing".
วีณาแกว่งไกว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 25 ส.ค. 00, 00:00

เมื่อกี้เขียนผิดที่ เลยกลายเป็นกระทู้ใหม่ไปเลย ขออภัยครับ
ที่จะเขียนลงในนี้ก็คือ...

ลูกชิด คือ เนื้อในเมล็ดอ่อนของต้นตาว

ตาว (หรือ ต๋าว) เป็นชื่อปาล์มชนิด Arenga pinnata (Wurmb.) Merr. ในวงศ์
                           Palmae ใบคล้ายใบมะพร้าว ท้องใบขาว จั่นเป็นพวงห้อย
                           ให้น้ำตาลทำนองมะพร้าว ออกผลเป็นทะลาย เนื้อในเมล็ดอ่อนเรียกว่า ลูกชิด
                           เชื่อมกินได้, ปักษ์ใต้เรียก ฉก.

---------------------------------------------------------------
                           ข้อมูลจากพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน

จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ
แพร -
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 25 ส.ค. 00, 00:00

ขอบคุณ คุณวีณาแกว่งไกว มากค่ะ
งั้นแพรขอลบ กระทู้ที่คุณไม่ได้ตั้งใจใส่ ออกไปนะคะ
น้องเอก (ฝากมาถาม)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 25 ส.ค. 00, 00:00

ตาว (หรือ ต๋าว) เป็นชื่อปาล์มชนิดหนึ่ง ผมเข้าใจว่า จาก ก็เป็น ปาล์มชนิดหนึ่งเหมือนกัน
หรือว่า ตาว กับ จาก เนี่ยเป็นต้นไม้ชนิดเดียวกันครับ

เพียงแต่การเรือกชื่อที่แตกต่างกัน (ความจริงแล้วผมก็ไม่เคยเห็นหรอกครับ
ทั้ง ต้นตาว ต้นจาก ว่าหน้าตาเป็นไง เหมือนกันหรือต่างกันแค่ไหน)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 25 ส.ค. 00, 00:00

ผมเคยเห็นต้นจากและลูกจาก (เคยทานด้วย) พบว่าคนละอย่างกับลูกชิดครับ

จาก คือปาล์มชนิด Nypa fruticans Wurmb. ในวงศ์ Nypaceae ขึ้นเป็นกออยู่ตามป่าเลนหรือริมฝั่งน้ำกร่อยตื้นๆ ใบใช้มุงหลังคาและกรุฝา ออกดอกเป็นช่อยาว ผลรวมเป็นทะลาย กินได้ เรียกว่า ลูกจาก (ข้อมูลจากพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน)

จะเห็นว่าจากกับตาวเป็นปาล์มคนละชนิดกันครับ

บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 25 ส.ค. 00, 00:00

จาก คือปาล์มชนิด Nypa fruticans ในวงศ์ Nypaceae
ตาว คือปาล์มชนิด Arenga pinnata ในวงศ์ Palmae

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 25 ส.ค. 00, 00:00

ขอบคุณค่ะคุณวีณา เพิ่งทราบเป็นความรู้
เพราะเคยถามใครต่อใคร เขาบอกว่าลูกชิดที่กินกันอยู่ตอนนี้ทำจากลูกจากค่ะ  
อรรถพล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 03 ก.ย. 00, 00:00

ผมก็เพิ่งทราบเหมือนกันครับ ทานมานานแล้ว ไม่เคยรู้ว่ามันคือลูกอะไรกันแน่
(ความจริงแล้วไม่เคยนึกสงสัยเลยด้วยซำ้)  ต้องขอบคุณที่มีคนถาม ยิ้ม
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์