เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 23100 มีภาพมาให้ช่วยกันดูครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 23 มิ.ย. 14, 14:14

แห่งเดียวกันหรือเปล่าคงตอบยาก เพราะภูมิประเทศในภาพมันผิดกันมาก ซึ่งอาจจะเป็นเพราะเปลี่ยนไปตามกาลเวลาก็ได้ คนสมัยนี้ก็ไม่มีใครเกิดทันเห็น แต่ผมบอกได้ว่าแบบก่อสร้างเป็นแบบเดียวกันครับ จะสร้างแล้วซ่อมตามแบบเดิมไปเรื่อยๆ หรือแบบเดียวกันแต่สร้างหลายแห่งก็ไม่ทราบ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 23 มิ.ย. 14, 14:42

ใช่แล้วภาพนี้แหละ

-----------------------------------------------------

คุณเพ็ญชมพู คิดว่าสะพานหกทั้งสองในภาพต้น เป็นสะพานเดียวกันหรือไม่

เคยเห็นแต่รูปสะพานหกอันที่สองที่เป็นสะพานหก คลองสาน

รูปนี้เป็นสะพานหกแต่รถรางข้ามได้ที่หน้ามหาดไทย

สะพานนี้เป็นสะพานหกที่หลังกระทรวงกลาโหมครับ เป็นสะพานหกรถราง สายหลักเมือง  ส่วนสะพานหกหน้ากระทรวงมหาดไทยเป็นสะพานหกคนข้ามอย่างเดียวไม่มีรถรางข้าม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 23 มิ.ย. 14, 14:54

แห่งเดียวกันหรือเปล่าคงตอบยาก เพราะภูมิประเทศในภาพมันผิดกันมาก ซึ่งอาจจะเป็นเพราะเปลี่ยนไปตามกาลเวลาก็ได้ คนสมัยนี้ก็ไม่มีใครเกิดทันเห็น แต่ผมบอกได้ว่าแบบก่อสร้างเป็นแบบเดียวกันครับ จะสร้างแล้วซ่อมตามแบบเดิมไปเรื่อยๆ หรือแบบเดียวกันแต่สร้างหลายแห่งก็ไม่ทราบ

สะพานหกนั้นเท่าที่เห็นมามี ๓ แห่งครับ

๑. แถววัดราชประดิษฐ์ - หน้ากระทรวงมหาดไทย

๒. สะพานหกเคียงรถราง หลังกระทรวงกลาโหม

๓. หน้าบ้านเจ้าพระยาพิชัยญาติ คลองสาน
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 23 มิ.ย. 14, 15:15

รูปนี้เป็นสะพานหกแต่รถรางข้ามได้ที่หน้ามหาดไทย

สะพานนี้เป็นสะพานหกที่หลังกระทรวงกลาโหมครับ เป็นสะพานหกรถราง สายหลักเมือง  ส่วนสะพานหกหน้ากระทรวงมหาดไทยเป็นสะพานหกคนข้ามอย่างเดียวไม่มีรถรางข้าม

สะพานหกหลังกระทรวงกลาโหม

สะพานหกหน้ากระทรวงมหาดไทย

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 23 มิ.ย. 14, 15:54

สะพานหกหน้าวัดพิชัยญาติ  ยิงฟันยิ้ม

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 23 มิ.ย. 14, 16:11

สะพานหกที่คูเมืองเดิม สองสะพาน มีสะพานช้างโรงสีอยู่กลาง  ใช่ไหม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 23 มิ.ย. 14, 16:19

สะพานหกที่คูเมืองเดิม สองสะพาน มีสะพานช้างโรงสีอยู่กลาง  ใช่ไหม

แม่นแล้วครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 23 มิ.ย. 14, 16:37

แล้วสะพานหกหลังกระทรวงกลาโหมก็ถูกแทนด้วยสะพานตอม่อคอ นก รีต

ขอสารภาพว่าผมโตทันใช้บริการรถรางกรุงเทพ และเคยรู้จักสะพานหกสมัยเป็นแบบคอนกรีตแล้ว แต่ตอนนั้นไม่เข้าใจความหมายของสะพานหกว่ามันเคยเป็นตำแหน่งของสะพานเก่าที่กระดกได้ นึกว่ามันต่อมาจากสะพานห้า ที่ถัดไปเป็นสะพานเจ็ด อะไรทำนองนั้น ยังแปลกใจว่าทำไมเขาไม่ตั้งชื่อใหม่เหมือนสะพานอื่นๆ

มาเล่นเน็ตแล้วจึงได้รู้นะเนี่ย
(บางเพจบอกว่าสะพานขวามือคือสะพานเสี้ยวน่ะครับ เดี๋ยวจะหารูปที่ถูกต้องมาดูอีกที)

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 23 มิ.ย. 14, 18:11

ถ้านํ้าท่วมแบบ ปี 2485 รัฐบาลปัจจุบันจะโดนขนาดไหน

สมัยนั้น     คนไทยไม่ได้ตำหนิรัฐ   
กลับรู้สึกเป็นที่เบิกบาน  มีบรรยากาศน่าเที่ยวอย่างใหม่

tita
พาลี
ตอบ: 253

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 23 มิ.ย. 14, 20:29

ภาพกลาง ใน คห. ที่ ๖  สะพานไม้หกข้ามคลองสาน  หน้าวัดพิชัยญาติฯ - วัดอนงค์ฯ

นี่คือคลองสานในเรื่องสองฝั่งคลองใช่ไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 23 มิ.ย. 14, 20:57

ใช่ค่ะ

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 23 มิ.ย. 14, 23:29

แล้วสะพานหกหลังกระทรวงกลาโหมก็ถูกแทนด้วยสะพานตอม่อคอ นก รีต

ขอสารภาพว่าผมโตทันใช้บริการรถรางกรุงเทพ และเคยรู้จักสะพานหกสมัยเป็นแบบคอนกรีตแล้ว แต่ตอนนั้นไม่เข้าใจความหมายของสะพานหกว่ามันเคยเป็นตำแหน่งของสะพานเก่าที่กระดกได้ นึกว่ามันต่อมาจากสะพานห้า ที่ถัดไปเป็นสะพานเจ็ด อะไรทำนองนั้น ยังแปลกใจว่าทำไมเขาไม่ตั้งชื่อใหม่เหมือนสะพานอื่นๆ

มาเล่นเน็ตแล้วจึงได้รู้นะเนี่ย
(บางเพจบอกว่าสะพานขวามือคือสะพานเสี้ยวน่ะครับ เดี๋ยวจะหารูปที่ถูกต้องมาดูอีกที)

ตอม่อทันสมัยเจี๊ยบเลยครับอาจารย์
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 23 มิ.ย. 14, 23:53

ไม่ใช่สิครับ ต้องบอกว่า

ตอม่อทันสมัยจ๊าบสุดๆเลยครับอาจารย์
พีรศรี
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 24 มิ.ย. 14, 02:25

มีอีกภาพครับ คลองบ้านสมเด็จ / Ban Sapit เช่นเคย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 24 มิ.ย. 14, 11:56

ขอย้อนกลับไปที่สะพานหกอีกครั้ง ที่โตทันเคยเห็นในช่วงก่อนปี๒๕๐๐จะเป็นภาพนี้

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์