เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2053 ผมสรุปเกี่ยวกับบรรพบุรุษ อย่างงี้ถูกหรือไม่ครับ
jilkung
อสุรผัด
*
ตอบ: 38

เมื่อ 23 พ.ค. 14, 22:56

คือผมได้เคยมาตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกับบรรพบุรุษของผมที่เป็นเจ้าเมืองไชยามาเมื่อนานมาเเล้ว เเละได้รับข้อมูลจากเพื่อนๆในบอร์ดนี้ซึ่งเป็นประโยชน์มาก+ที่ผมไปค้นคว้าจากหนังสือของปู่ผมที่บันทึกไว้บวกกับที่คุณชื่น ศรียาภัยได้บันทึกไว้ ก็ได้ความดังนี้ครับ
บรรพบุรุษ ทางฝ่ายพ่อ คือพระยาไชยา (มี) หรือเรียกเต็มๆว่าพระยาวิชิตภักดีศรีพิชัยสงคราม (มี) ซึ่งคนท่านนี้นับเเล้วท่านเป็นปู่ของหลวงอภัยภักดี(แย้ม)ซึ่งเป็นเทียดผม โดยจากที่ได้ดูตามจดหมายเหตุของหมื่นอารีราษฎร์ (วิน สาลี) บันทึกไว้ว่า สมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพ เสนาบดีกระทรวงมหาดไทย ได้มีรับสั่งให้พระยาวจีสัตยารักษ์ (ขำ ศรียาภัย) เจ้าเมืองไชยา ให้ช่วยสืบหานามตำแหน่งเจ้าเมืองไชยาและนามเดิมตั้งแต่คนแรกตลอดมา ปรากฎว่าพระยาวิชิตภักดีศรีพิชัยสงคราม (มี) ท่านเป็นบิดาของเจ้าพระยายมราช (ครุฑ บ่วงราบ) ซึ่งหมายถึงว่า ท่านเจ้าคุณวิชิตภักดีมีฯบุตรธิดาหลายคน 1 ในนั้นรวมถึงยกกระบัตร(สี) ซึ่งเป็นพ่อของหลวงอภัยภักดี(แย้ม)ซึ่งเป็นเทียดผม สรุปจากตรงนี้
ประการที่1 ได้ความว่าพระยาวิชิตภักดีศรีพิชัยสงคราม (มี) เป็นปู่ของเทียดผม
ประการที่2เจ้าพระยายมราช (ครุฑ บ่วงราบ) มีศักดิ์เป็นญาติห่างๆของผม
ไม่ทราบว่าผมสรุปอย่างนี้ถูกหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 พ.ค. 14, 10:07

ใช่ค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์