เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
อ่าน: 54155 บะหมี่ราชวงศ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 02 มิ.ย. 14, 12:32

จัดการควบสองอย่างเลยก็ได้หนอ

Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 02 มิ.ย. 14, 20:12

ราดหน้าสมัยนี้หาอร่อยยาก  ซ้ำกลิ่นผักคะน้าก็แปลกๆด้วยค่ะ บางเจ้ามีกลิ่นสารเคมีแรงจนน่ากลัว  โกรธ
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 02 มิ.ย. 14, 23:27

พูดถึงราดหน้าแล้วที่ปัตตานีมีอยู่เจ้านึงครับ ร้านนำรส เปิดมาห้าสิบกว่าปีแล้ว ราดหน้าอร่อยมาก จานใหญ่เครื่องเคราครบ ทั้งหมู ไก่ ปลาหมึก กุ้ง กระเพาะปลา ฯลฯ  สมัยหลายปีก่อนผมกินจานละ 60 - 70 บาท จำราคาไม่ได้ เดี๋ยวนี้ไม่รู้จานละเท่าไหร่  ตอนนั้นผมไปตามหารักแท้อยู่แถวหาดใหญ่ ยังยอมฝ่าดงระเบิด เสียงปืนจากโจรใต้ ขับรถจากหาดใหญ่ร้อยกว่ากิโลเพียงเพื่อไปกินราดหน้าเจ้านี้ก็บ่อยๆ กินเสร็จก็ขับรถกลับ ซื้อมาฝากสาวๆ ที่หาดใหญ่ทำคะแนนไปด้วย  ช่วงนั้นห่วงกินมากกว่าห่วงตาย ยิ้ม

กินราดหน้าร้านนี้มีเทคนิคอยู่อย่าง จำมาจากพี่ๆ ทหารที่เห็นนั่งกินในร้าน คือทุกคนจะนั่งหันหน้าไปทางหน้าร้านเท่านั้น ไม่นั่งหันหน้าไปทางหลังร้าน อาวุธอยู่ข้างกายให้หยิบฉวยสะดวก คงเพราะเผื่อมีระเบิดหรือโจรใต้มา จะได้ระมัดระวังตัวได้ เผ่นทัน เป็นเทคนิคที่ผมจำมาใช้ตลอดเวลาไปกินเดี่ยวๆ ไม่ว่าจะไปกินอาหารที่ไหน ปลอดภัยหรือไม่ ต้องหันหน้าออกหน้าร้านเสมอ มีกรณียกเว้นแต่เวลาพาสาวๆ ไปกินด้วย แบบนั้นต้องยอมเสี่ยงนั่งหันหน้าเข้า กลัวเดี๋ยวคนรู้จักมาเห็น จะสับรางไม่ทัน

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 03 มิ.ย. 14, 09:51

โอ้โห คุณชายประกอบเทพนี่ใช่ย่อย อุตส่าห์ไปตามหารักแท้ถึงหาดใหญ่เลยทีเดียวเชียว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 03 มิ.ย. 14, 10:03

จานนี้    ถ้าอยากกินก็ต้องลงไปถึงปัตตานีค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 03 มิ.ย. 14, 10:46

บะหมี่อีกอย่างที่กินกันในฮ่องกง คือบะหมี่ราดหน้า แต่ตัวเส้นบะหมี่เอามาทอดจนกรอบเสียก่อน มีหมูและผักคะน้าเหมือนบะหมี่บ้านเรา  แต่ไม่ราดน้ำจนท่วม ไม่งั้นบะหมี่หายกรอบหมด

hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 03 มิ.ย. 14, 11:10

น่าจะเดาตัวจริงของคุณชายออก คุณชายเรียนอยู่สก๊อตแลนด์หรือเปล่าวครับ ทำวิจัยเกี่ยวกับสัตว์ทะเล  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้าใช่สวัสดีครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 03 มิ.ย. 14, 11:17

ขอเสนอราดหน้าสี่สี ครับผม แถวประตูผี เป็นราดหน้าใส่ไข่ดาวกรอบๆ ซึ่งจำได้ว่าสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา เคยมาเสวยเป็นการส่วนพระองค์ด้วยครับ

ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 03 มิ.ย. 14, 11:44

น่าจะเดาตัวจริงของคุณชายออก คุณชายเรียนอยู่สก๊อตแลนด์หรือเปล่าวครับ ทำวิจัยเกี่ยวกับสัตว์ทะเล  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้าใช่สวัสดีครับ

ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ แห่ะๆ น่าจะผิดคน 99.9999 % ครับ  ผมไม่ได้อยู่แถวสก็อตแลนด์ และไม่ได้เรียนหรือศึกษาเรื่องสัตว์ทะเลด้วย  แต่ศึกษาเรื่องข้อดีข้อเสียของวัฒนธรรมการอนุญาตให้ผู้ชายมีภรรยาได้หลายคน ในสังคมคนป่าเผ่าหนึ่งในเกาะบอร์เนียวครับ ยิ้ม แลบลิ้น แลบลิ้น

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 04 มิ.ย. 14, 04:58

ขอบคุณครับคุณชาย ผิดคน ผมยังนึกสงสัยว่าทำไมยังไม่จบสักที ลาละครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 04 มิ.ย. 14, 11:36

เอาก๋วยเตี๋ยวหมูต้มยำมาเสิฟอีกครั้ง เพื่อดึงกระทู้ขึ้น
ยังหาบะหมี่ที่แปลกไปกว่าที่เคยลงรูปมาแล้วไม่ได้ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 04 มิ.ย. 14, 11:53

มื้อกลางวันวันนี้

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 04 มิ.ย. 14, 12:47

ก๋วยเตี๋ยวร้านนี้อยู่ที่ปากช่อง ไปรับประทานมื้อกลางวันอยู่บ่อย ๆ อร่อยเชียว

เลือกสั่งได้ตามชอบใจ ต้มยำ - เย็นตาโฟแห้ง - เกี๊ยวแห้ง   ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 04 มิ.ย. 14, 13:02

ถ้าไปแถวนั้นจะแวะไปชิม ตาม "เพ็ญชวนชิม"

sirinawadee
ชมพูพาน
ตอบ: 101

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 04 มิ.ย. 14, 15:21

ขอส่งร้านอร่อยเข้าประกวดด้วยค่ะ

บะหมี่ปูหมูแดงร้านสว่าง แถวๆ สะพานเหลืองก่อนถึงหัวลำโพงค่ะ หมูแดงย่างเองเกรียมนิดๆ หอมอร่อย เส้นบะหมี่เล็กๆ เหนียวนุ่มหนืบ เกี๊ยวอร่อยมาก น้ำซุปไม่ควรพลาดด้วยประการทั้งปวง แบบธรรมดาห้าสิบบาทขาดตัว
ร้านนี้เคยไปออกรายการทีวีแล้วเกิดดราม่าในพันทิป เพราะแปะเจ้าของร้านแกพูดตามประสาคนแก่ว่าแกรับแต่แบงค์ใหม่ๆ ซึ่งความจริงเวลาไปจ่ายไม่เคยเห็นแกบ่นอะไรนะคะ

ข้อเสียคือ 1. ทางร้านเปิดปิดไม่แน่นอน ต้องโทรไปถามก่อนค่ะ 2. บางทีเกี๊ยวหมด  ร้องไห้ ก็ยังคิดที่ราคาเดิมห้าสิบบาท  .. แต่ก็กินค่ะ

ผัดซีอิ๊วเนื้อยังหารับประทานได้ที่ร้านวัฒนาพานิชเจ้าเก่าค่ะ แม้ปริมาณจะเล็กลงทุกทีๆ แต่ก็ยังอร่อยค่ะ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์