เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 54156 บะหมี่ราชวงศ์
Anna
องคต
ตอบ: 552

เมื่อ 17 พ.ค. 14, 20:14

ไม่ทราบว่ามีภาพการเสิร์ฟอาหารของร้านบะหมี่แถวราชวงศ์  ที่แขวนถาดกับหน้าต่างรถ  ให้ลูกค้ากินบะหมี่ในรถน่ะค่ะ  พอจะมีมั้ยคะ  อ่านเจอในนิยาย นึกภาพตามก็รู้สึกว่ามันน่าจะทุลักทุเล  เพราะคิดว่าคงต้องนั่งเอียงตัวหันข้างกิน  แล้วถ้าไปกันสองคน  ต่างคนต่างหันไปทางหน้าต่างคนละด้าน 
แต่นึกดูอีกที ถ้ามันทุลักทุเลขนาดนั้น

Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 พ.ค. 14, 20:22

ขอโทษค่ะ  มือเผลอไปโดนปุ่มส่งข้อความทั้งที่พิมพ์ยังไม่เสร็จ 

นึกดูแล้ว  พวกที่ไปกินก็ล้วนแล้วแต่ไฮโซ  ถ้าต้องกินในลักษณะทุลักทุเลขนาดนั้นเขาคงไม่กิน     
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 พ.ค. 14, 20:52

ตอนไปกินบะหมี่ราชวงศ์โดยมีถาดมาเกี่ยวขอบหน้าต่างรถ   ดิฉันยังเด็ก  แต่ก็ยังจำได้ว่าไม่จำเป็นต้องยื่นมือชะโงกหัว ออกไปนอกหน้าต่างรถ  เพื่อจะกินอยู่เหนือถาด  ถ้างั้นก็ต้องยงโย่ยงหยกอยู่ในรถ ทุลักทุเลจริงอย่างคุณว่า
ก็แค่หยิบชามบะหมี่เข้ามานั่งกินอยู่ในรถ   ส่วนน้ำก็วางบนถาด กินเสร็จหยิบแก้วน้ำมากิน   กินน้ำเสร็จเขาเอาไอศกรีมมาเสิฟ วางบนถาด เราก็เอาชามบะหมี่ที่หมดเกลี้ยงแล้ววางคืนไปบนถาด   หยิบถ้วยไอศรีมที่เป็นแก้วกลมหนามีเชิง มากินต่อ
แม่นั่งอยู่ข้างๆก็หยิบชามบะหมี่จากถาดที่เกี่ยวกับหน้าต่างด้านแม่   พ่อไปนั่งบนเบาะหน้า ก็กินจากถาดที่เกี่ยวกับหน้าต่างหน้า
กินไปก็คุยกันไปในรถ
เวลาสั่งของมากินในรถ ไม่ลงไปในร้าน  พ่อแม่จะไม่สั่งก๋วยเตี๋ยวน้ำมากินค่ะ  เพราะถือแล้วร้อน หกง่ายอีกต่างหาก
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 พ.ค. 14, 21:28

หา

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 พ.ค. 14, 21:31

โอ้โห ข้อยยังไม่ทันขึ้นจากน้ำ นี่คนอ่านเผ่นหนีจากอีสานมาหม่ำบะหมี่ราชวงศ์กันซะแล้วหรือเนี่ย

อ่ะ ไม่เป็นไรครับ อยากเห็นถาดสมัยโน้น...เอ้า จัดให้

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 พ.ค. 14, 21:43

หา
คุณนวรัตนหาบะหมี่เจอหรือยังคะ   ถ้ายังไม่เจอ เอาของดิฉันไปก่อนก็ได้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 17 พ.ค. 14, 21:53

ขอบคุณครับ แต่ผมรับประทานข้าวเหนียวสัมตำปลาแดกไปเรียบโร้ยแล้ว

ตอนแรกนึกว่าคุณแอนนาตั้งคำถามผิดที่ เพราะกระทู้ข้างๆมีเรื่อง"ถนนเยาวราช จากวันวานถึงวันนี้" น่าจะเหมาะสำหรับทางโน้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 17 พ.ค. 14, 21:53

รูปนี้ ดูแปลกๆ    จำได้ว่าไม่เคยมีใครเปิดประตูรถ  แล้วบริกรยกเก้าอี้มาให้นั่งล้อมวงข้างรถ  เพราะรถแต่ละคันจอดแบบเอาหน้าหม้อรถเข้าชิดฟุตปาธ   ตัวรถทำมุมเอียงกับฟุตปาธหน้าร้าน  จอดเรียงๆกันไป
จึงไม่มีที่ว่างข้างรถพอจะวางเก้าอี้หมู่ได้  ถึงมีมันก็เสี่ยงกับรถข้างๆ ถอยเข้าถอยออก  อาจจะเฉี่ยวไปทั้งเก้าอี้

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 17 พ.ค. 14, 21:56

ไม่ทราบว่ามีภาพการเสิร์ฟอาหารของร้านบะหมี่แถวราชวงศ์  ที่แขวนถาดกับหน้าต่างรถ  ให้ลูกค้ากินบะหมี่ในรถน่ะค่ะ  พอจะมีมั้ยคะ  อ่านเจอในนิยาย นึกภาพตามก็รู้สึกว่ามันน่าจะทุลักทุเล  เพราะคิดว่าคงต้องนั่งเอียงตัวหันข้างกิน  แล้วถ้าไปกันสองคน  ต่างคนต่างหันไปทางหน้าต่างคนละด้าน 
แต่นึกดูอีกที ถ้ามันทุลักทุเลขนาดนั้น

ตอนแรกก็สงสัยว่าผิดกระทู้  แต่เห็นคุณแอนนาถามหาภาพการเสิร์ฟอาหาร เลยคิดว่าอยู่ในหัวข้อภาพเก่าหายากค่ะ
เห็นจะต้องยกไปกระทู้เยาวราชทั้งกระบิเสียแล้วมั้ง

ป.ล.ข้าวเหนียวส้มตำปลาแดก  ฝีมือแม่หญิงแช่น้ำ น่าจะเข้มข้นจากน้ำในหนองผสมลงไปด้วยนะคะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 17 พ.ค. 14, 22:10

คร้าบเข้มข้นมาก สงสัยจะท้องเสียต้องพักกระทู้สักสองสามวัน รอดูสถานการณ์ ถ้าท้องหายปั่นป่วนแล้วค่อยคิดเรื่องตามเสด็จต่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 17 พ.ค. 14, 22:24

จะให้วางมาบนถาด เกาะกับหน้าต่างรถด้วยไหมคะ

Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 18 พ.ค. 14, 09:25

ขอบพระคุณอาจารย์ทั้งสองท่านค่ะ  สำหรับรูปและคำอธิบาย 

ป.ล. บะหมี่แห้งที่อาจารย์เทาชมพูส่งมาน่ากินมากกกกกก   ถ้าอาจารย์นวรัตนไม่รับประทาน  ศิษย์ก้นกุฏิคนนี้ขอกินแทนนะคะ  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 18 พ.ค. 14, 09:32

เชิญเลยค่ะ
ขนมจีบแต้จิ๋วแบบโบราณ ก็น่ากินนะคะ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 18 พ.ค. 14, 10:00

สมัยก่อนเวลาไปกินบะหมี่ราชวงศ์ ไฮโซกระเป๋าหนักของแท้เขาต้องสั่งบะหมี่อัศวิน นัยว่าบะหมี่ที่ใส่อะไรๆแพงๆโปะหน้าลงไปเป็นพิเศษนี้ อัศวินแหวนเพชรของเผ่า หรือนายตำรวจระดับนายพันที่เป็นบอดี้การ์ดของพล.ต.อ. เผ่า ศรียานนท์ อธิบดีตำรวจสมัยสุดท้ายของรัฐบาลจอมพลป. เป็นคนกำหนดสเป๊กขึ้น เลยได้รับการขนานนามบะหมี่เมนูนี้ไว้ให้คนฮือฮา

ผมหารูปบะหมี่อัศวินแท้ๆไม่ได้แล้ว เพราะถ้าเป็นสมัยนี้ต้องตั้งราคาเฉียดพัน ทำให้ไม่มีร้านใดกล้าขาย ผมเลยเอาภาพบะหมี่ก้ามปู ที่พอจะใกล้เคียงมาให้ดูพอเป็นแนว แต่ชามนี้ยังขาด เซี่ยงจี๊ ตับหมู เนื้อหมูชิ้นโตๆ ลูกชิ้นกุ้ง ลูกชิ้นปลา ฯลฯ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 18 พ.ค. 14, 10:05

อ้าว   มาเจออัศวินแหวนเพชร ไฮโซแท้ของเก่า เข้าที่กระทู้นี้แล้ว  
ดิฉันเองยังไม่เคยกินบะหมี่อัศวินเลย   พ่อสั่งให้แต่บะหมี่ธรรมดา  กินกะไอศกรีมกาแฟอีกถ้วย   แค่นี้ก็หรูมากแล้ว

ถ้าจะกรุณาทำออเดอร์พิเศษ  สั่งบะหมี่อัศวินมาเลี้ยงกันในกระทู้ก็จะเป็นอานิสงส์ยิ่งนะคะ

หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์