เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2500 เจ้าเมือง ที่เป็นต้นสกุล ณ ต่างๆ กับเจ้าเมืองที่ได้รับการเเต่งตั้ง มีความต่างกันอย่างไรค
jilkung
อสุรผัด
*
ตอบ: 38

เมื่อ 13 พ.ค. 14, 23:59

คืออยากทราบว่าเจ้าเมือง ที่เป็นต้นสกุล เช่น ณ สงขลา ณ ระนองนะครับ กับเจ้าเมืองอื่นๆเช่นเจ้าเมืองไชยา พวกท่านเหล่านี้มิได้เป็นต้นสกุลณ ต่างๆ เเต่ได้รับการเเต่งตั้งจากพระมหากษัตริย์ มีความเเตกต่างในด้านของที่มาเเละเครือญาติ อย่างไรครับและคือผมมีเชื้อสายจาก
ทางฝ่ายพ่อ มาจากเจ้าเมืองไชยา จะถือว่าผมมีเชื้อเจ้าหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
 ยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 พ.ค. 14, 06:59

คำว่า"เจ้า"เฉยๆ จะจำกัดว่าหมายถึงเจ้านายชั้นหม่อมเจ้าขึ้นไปในสายราชวงศ์จักรีเท่านั้น ถ้าเจ้าสายอื่นจะต้องขยายความต่อ เช่น เจ้าเชียงใหม่ เจ้านายสมัยกรุงศรีอยุธยา เป็นต้น และราชวงศ์เหล่านั้นมีความต่อเนื่องโดยการสืบสันตติวงศ์ด้วย

ไม่ใช่ว่าเป็นเจ้าเมืองซึ่งได้รับการแต่งตั้งให้มาดำรงตำแหน่ง ครั้นสิ้นตนพระเจ้าแผ่นดินก็โปรดเกล้าฯให้คนอื่นมาเป็นเจ้าเมืองแทน อย่างนี้เวลากล่าวต้องกล่าวอย่างเต็ม เช่น พระยานคร(น้อย) เจ้าเมืองนครศรีธรรมราช

นามสกุลของคุณว่ากระไรหรือครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 พ.ค. 14, 08:08

นามสกุลของคุณว่ากระไรหรือครับ

ขออนุญาตตอบแทน ด้วยคุณ jilkung เคยให้ข้อมูลไว้ครั้งหนึ่งแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

บรรพบุรุษ ของผมนามสกุลเเย้มมีศรีอะครับ เเย้ม มาจากหลวงอภัยภักดี(เเย้ม) มี มาจาก พระยาไชยา(บุญมี) ผมค้นไม่เจอ เจอเเต่มี เเละ ศรีมาจาก ศรียาภัย ญาติทาเเม่ปู่ผม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 พ.ค. 14, 09:26

คืออยากทราบว่าเจ้าเมือง ที่เป็นต้นสกุล เช่น ณ สงขลา ณ ระนองนะครับ กับเจ้าเมืองอื่นๆเช่นเจ้าเมืองไชยา พวกท่านเหล่านี้มิได้เป็นต้นสกุลณ ต่างๆ เเต่ได้รับการเเต่งตั้งจากพระมหากษัตริย์ มีความเเตกต่างในด้านของที่มาเเละเครือญาติ อย่างไรครับ

และคือผมมีเชื้อสายจากทางฝ่ายพ่อ มาจากเจ้าเมืองไชยา จะถือว่าผมมีเชื้อเจ้าหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
 ยิ้ม

เจ้าเมืองต่างๆ แบ่งได้เป็น 2 พวก คือ
1  พวกเจ้านายในภูมิภาคนั้นที่ได้ครองเมืองมาแต่เดิม   ต่อมาเมื่อสยามรวมหัวเมืองเหล่านั้นเข้าสู่ศูนย์กลางการปกครองจากเมืองหลวง   เจ้านายก็ได้เป็นเจ้าเมือง มีตำแหน่งเป็นขุนนาง  ขึ้นตรงต่อมหาดไทย
ยกเว้นหัวเมืองทางเหนือ ตัวอย่างเช่น เชียงใหม่ที่ยังมีเจ้าผู้ครองนครมาแต่เดิม  เป็น "เจ้า" ในอีกราชวงศ์หนึ่งซึ่งไม่ใช่ราชวงศ์จักรี

2 ข้าราชการที่ได้รับการแต่งตั้งไปเป็นเจ้าเมือง   พอเทียบได้กับผู้ว่าราชการจังหวัดสมัยนี้

ดูจากนามสกุลของคุณแล้ว   คุณน่าจะมีเชื้อสายข้าราชการค่ะ  ไม่ใช่เจ้า
หน้า: [1]
  พิมพ์