เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4597 สอบถามท่านผู้รู้เรื่อง "แหวนนพสิทธิ์ฤทธิชัยมงคล"
Rangson Boontham
มัจฉานุ
**
ตอบ: 50

เมื่อ 10 พ.ค. 14, 13:38

เมื่อวานนี้คุณพ่อเอาแหวนมาให้ดู 1 วง บอกว่าเป็นแหวนเสริมสิริมงคล พร้อมบรรยายสรรพคุณอีกชุดใหญ่ ฯลฯ ค้นหาใน Google พบข้อมูลเพียง

"แหวนนพสิทธิ์ฤทธิชัยมงคลนี้ สร้างขึ้นโดยอาศัยต้นเค้ามาจาก แหวนนพสูรย์
ที่มีบันทึกอยู่ในตำรับวิชาการสร้างแหวนมหาจักรพรรดิของ วัดประดู่ทรงธรรม พระนครศรีอยุธยา
จัดเป็น 1 ในแหวน 13 ชนิด ที่ตำราระบุไว้ เท่าที่พอจำได้ก็มี
นิ้วเพชรพระอิศวร ดัชนีพระอุมา นาคีคำรณ อำนาจราชสีห์ รัศมีพระพุทธเจ้า กษัตริย์สามรี เป็นต้น
แหวนแต่ละอย่างเนื้อหาและกรรมวิธีการสร้างจะไม่เหมือนกัน เป็นเคล็ดเฉพาะของแหวนแต่ละอย่าง
ซึ่งปัจจุบันมีแต่จะสาบสูญจากการสืบทอดไปเรื่อยๆ"

เลยอยากจะเรียนถามเพื่อเป็นความรู้ จะได้ไปคุยกับคุณพ่อ ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ค. 14, 14:17 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 พ.ค. 14, 13:43

ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ เรื่องที่อยากรู้คือ
1. ตำรับวิชาการสร้างแหวนมหาจักรพรรดิของ วัดประดู่ทรงธรรม พระนครศรีอยุธยามีจริงหรือไม่
2. ถ้ามีแหวน 13 ชนิดที่ว่า มีอะไรบ้าง เห็นชื่อคล้องจองกันไพเราะดี (เคยได้ยินแต่แหวนนพรัตน์)
ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 พ.ค. 14, 14:17

ขออภัยที่ตอบไม่ได้   ดิฉันเป็นคนไม่เชื่อถือเครื่องรางของขลังที่ทำขายกันแพงๆ ในปัจจุบันนี้   ก็เลยไม่ได้สนใจว่ามีความเป็นมาอย่างไร

ดิฉันเชื่อในมงคล 38 ประการของพุทธศานาว่า การปฏิบัติตัวตามนี้ จะเป็นการเสริมสร้างสิริมงคลให้ตัวเองอย่างได้ผลที่สุดค่ะ
ถ้าจะไปคุยกับคุณพ่อ  ก็พริ้นท์มงคล 38 ประการข้างล่างนี้ไปให้ท่านดูก็ได้

ลองคิดดูก็แล้วกัน   ถ้าหากว่าของนอกกายเป็นสิ่งสร้างมงคลได้โดยตัวเราเองไม่ต้องทำอะไรเลย  ถ้างั้นโจรสวมเข้าไปก็คงมีสิริมงคลมากกว่าคนดีที่ไม่มีสตางค์พอจะซื้อของพวกนี้
ก็จะขัดกับพระพุทธวัจนะที่ว่า "ํธรรมะย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม"

ป.ล. ขออภัยที่ตัดลิ้งค์ที่คุณทำมาให้ออกไป เกรงจะกลายเป็นโฆษณาสินค้า  ไม่ใช่นโยบายของเรือนไทยค่ะ

มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 พ.ค. 14, 15:18

ขออภัยสำหรับเรื่องลิงค์ครับ เจตนาที่ใส่ไว้เพียงเพื่อจะแสดงว่าได้ทำการบ้านมาบ้างเท่านั้น ไม่ได้ตั้งกระทู้แล้วนอนรอคำตอบครับ ผมชอบเรื่องเครื่องประดับครับ เคยได้ยินแต่แหวนตะขาบ แหวนนพรัตน์ ฯลฯ แหวนที่ว่า เกิดมาไม่เคยได้ยิน แต่ถึงชื่อแหวนจะกระเดียดไปทางไสย์ศาตร์ แต่ก็อยากหาความรู้ไว้ประดับ ว่าจริงเท็จอย่างใด ผมเองเชื่อถือในเรื่องกรรมมากกว่าเรื่องไสย์ศาสตร์ครับ และพยายามจะบอกคนใกล้ชิด ให้เชื่อถือให้เชื่อถือเรื่องผลของการกระทำมากกว่าโชคลางหรือไสย์ศาสตร์

ผมตั้งคำถาม 2 ข้อ คือ
1. "ตำรับวิชาการสร้างแหวนมหาจักรพรรดิของ วัดประดู่ทรงธรรม พระนครศรีอยุธยามีจริงหรือไม่" ต้องการทราบในเชิงเอกสารทางประวัติศาสตร์ครับ ว่าเอกสารอย่างนี้มีจริงหรือไม่ เพราะเห็นเขาระบุชื่อวัด เคยอ่านเอกสารโบราณที่ท่านผู้รู้ทั้งหลายได้แบ่งปัน เป็นวิทยาทานไว้ในกระทู้ จึงอยากจะทราบข้อเท็จจิงเท่านั้นเอง
อาจจะมีเสี้ยวหนึ่งของประวัติศาสตร์ที่คนเคยเชื่อเช่นนั้น คล้ายกับเรื่องสักเสกเลขยันต์ ทำนองนี้

2. "ถ้ามีแหวน 13 ชนิดที่ว่า มีอะไรบ้าง เห็นชื่อคล้องจองกันไพเราะดี (เคยได้ยินแต่แหวนนพรัตน์)" ผมมองในแง่วรรณศิลป์ เห็นชื่อคล้องจองกันดี จึงอยากจะทราบว่ามีจริงไหม เหมือนกับกลอนที๋โบราณผูกเรื่องอัญมณีไว้ "เพชรดี มณีแดง" หรือ "พุธห้ามตัด พฤหัสห้ามถอน..." ต้องการทราบเพียงเท่านี้ครับ

หากสามารถระบุได้ เรื่องนี้เป็นเรื่องไม่จริง ผมจะยิ่งดีใจมากครับ จะได้อธิบายกับคุณพ่อได้เต็มปากเต็มคำ ในฐานะลูก คุณพ่อจะเชื่อถือเลื่อมใสอย่างไร ผมคงทำได้แค่พยามยามอธิบายตามเหตุผลและหลักฐานที่มีเท่านั้นเอง เห็นด้วยกับอาจารย์ที่ว่า เครื่องรางของขลังทำขายกันแพงๆ ในปัจจุบันนี้ เปิดโทรทัศน์ดูก็ปวดหัวแล้วครับ ขอบคุณอาจารย์ที่กรุณาตอบนะครับ ผมจะได้อธิบายให้ชัดเจน ขออภัยที่ตั้งคำถามไม่ชัดเจนและอาจส่อให้ตีความไปในทางอื่นครับ  ยิ้มกว้างๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 พ.ค. 14, 16:15

ขอบคุณค่ะคุณรังสรรค์

ยังไม่รู้จะส่งไม้ต่อให้ใครดี  เพราะไม่รู้ว่าท่านใดในเรือนไทยมีความรู้ทางนี้บ้าง   
ก็คงต้องถามเจ้าประจำในเรือนไทยไปก่อน  คุณ NAVARAT.C  คุณ Siamese  คุณเพ็ญชมพู และท่านอื่นๆที่แวะเวียนเข้ามาให้ความรู้  เผื่อจะเล่นทางนี้บ้าง

ไปค้นในกูเกิ้ล  คิดว่าเนื้อหาที่คุณนำมาถามนั้นมาจากแหล่งเดียวกันทั้งหมด    ไม่ใช่จากเว็บทางประวัติศาสตร์ค่ะ
บางเว็บก็เป็นเว็บขายของ  ก๊อปปี้ถ้อยคำเดียวกันมาอ้างอิงสรรพคุณ     แต่ไม่รู้ว่าใครก๊อปใคร หรือว่าเจ้าเดียวกันทั้งหมดก็ไม่ทราบ 

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 10 พ.ค. 14, 18:23

โบราณนั้นเคยได้ยิน

๑ แหวนพิรอด

๒ แหวนนพรัตน์

มวลสารที่นำมาหล่อคือแร่โลหะที่ถือว่าศักดิ์สิทธิ์ คือ นวโลหะ เมฆสิทธิ์ เมฆพัตร ชิน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 พ.ค. 14, 20:03

มาดูการแต่งกายของขุนแผน เมื่อบุกขึ้นเรือนขุนช้าง

ขึ้นหอพระนารายณ์ระงับจิต       เอาเทียนติดธูปถวายทั้งซ้ายขวา
ลงหินฝนจันทน์น้ำมันทา      ใครเห็นกายาให้ยวนใจ
สอดใส่สนับเพลาม่วงดวงวิหค   นุ่งยกแย่งทองผ่องใส
รอยจีบกลีบกระหวัดรัดละไม      เสื้อสั้นชั้นในล้วนเลขยันต์
เสื้อนอกดอกช่อฉลุทอง      ตระพองทับเจียรบาดคาดมั่น
แหวนถักพระพิรอดสอดพัน      สังวาลคั่นเครื่องสลับกับผมพราย
จับประเจียดประจุประจงโพก      ได้มหาสิทธิโชคสำคัญหมาย"

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 พ.ค. 14, 20:06

แหวนถักพระพิรอด

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 พ.ค. 14, 21:48

แหวนถักพระพิรอด

เดิมโบราณจะถักด้วยเชือก ด้าย ฝั้นเป็นเกลียว หรือ หนัง หวาย ถักให้ประสานกันแล้วลงรักดำให้แข็ง มีสวมนิ้ว กับสวมไว้ที่แขน สำหรับออกศึก

หน้า: [1]
  พิมพ์