เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2721 สกุลยศ และอิสริยยศ ของพระองค์เจ้าตั้ง และโอรส/ธิดาของพระองค์เจ้าตั้ง
NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

เมื่อ 06 พ.ค. 14, 14:59

รบกวนท่านผู้รู้ อธิบายหลักการของชั้นสกุลยศและอิสริยยศ ของ "พระองค์เจ้าตั้ง" และ "โอรส/ธิดาของพระองค์เจ้าตั้ง" หน่อยครับ เหตุเกิดจากกระผมไปศึกษาประวัติของบางราชสกุล แล้วเกิดความสับสน ขอยกตัวอย่างสิ่งที่กระผมสับสนดังนี้

-พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุมภฎพงษ์บริพัตร ทรงมีสกุลยศหม่อมเจ้า แต่เหตุใดโอรสของพระองค์จึงเป็นหม่อมเจ้าครับ
-เทียบเคียงกัน พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุลจักรพงศ์ ทรงมีสกุลยศหม่อมเจ้า และธิดากำเนิดเป็นหม่อมราชวงศ์ (อันนี้เข้าใจ)
-เทียบเคียงกัน พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุขุมาภินันท์ สกุลยศหม่อมเจ้า บุตรเป็นหม่อมราชวงศ์ (อันนี้เข้าใจ)

กระผมคุ้นๆ แต่หาเอกสารไม่พบ เกี่ยวกับการที่ ร.7 ทรงปรับเปลี่ยนธรรมเนียมการยกให้โอรสของเจ้าฟ้า (เฉพาะโอรสหัวปี) เป็นพระองค์เจ้าโดยสกุลยศ ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือไม่ ท่านใดทราบกรุณาอธิบายเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ 
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 พ.ค. 14, 07:35

เพราะ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุมภฏพงษ์บริพัตร ทรงมีพระมารดาเป็นเจ้าครับ คือหม่อมเจ้าประสงค์สม (ไชยันต์) บริพัตร

ส่วน "พระองค์เจ้าตั้ง" หมายถึงหม่อมเจ้า หรือแม้แต่สามัญชนที่ที่พระมหากษัตริย์พระองค์ใดทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ยกขึ้นให้มีฐานันดรศักดิ์เป็นพระองค์เจ้านั้น ก็เฉพาะตนผู้อื่นหาเกี่ยวด้วยไม่ ดังนั้น "โอรส/ธิดาของพระองค์เจ้าตั้ง" จึงดำรงศักดิ์ตามเดิม
มีนา
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 ก.ค. 14, 12:30

ดูพระบรมราชโองการประกาศเป็นหลักครับ

โดยปกติ หลานหลวง (ลูกของพระโอรสของพระมหากษัตริย์) จะประสูติเป็นหม่อมเจ้าทุกพระองค์

แต่จะมีพระบรมราชโองการเลื่อนพระยศเป็นพระองค์เจ้าเป็นราย ๆ กรณีไป บางพระองค์ก็ยกทั้งสาย คือนับรวมบุตรที่ยังไม่เกิดด้วย

แต่ในพระบรมราชโองการต้องระบุยศของบุตรให้เป็นหม่อมเจ้าด้วย หากยกเป็นพระเจ้าวรวงศ์เธอ

ดังเช่นกรณีพระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์ ไม่ได้ระบุยศของบุตรไว้ ดังนั้นบุตรก็คงมียศ หม่อมราชวงศ์ ตามฐานันดรเดิม

ส่วนถ้ายกเป็นพระวรวงศ์เธอ ก็จะไม่มีการยกบุตรโดยธรรมเนียมอยู่แล้วครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น พระบรมราชโองการก็จะเป็นไปตามธรรมเนียมประเพณีครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์