เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
อ่าน: 12902 ทายซิว่ามาจากไหน
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 08:41

เบอร์หนึ่งเคยเห็นแต่นึกไม่ออก  เบอร์สองนี่ ภาษิตอิศรญาณ รึเปล่าไม่แน่ใจค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 08:42

ขออภัยค่ะ ทายเบอร์ที่ ๖๖ ของคุณแดนสรวงค่ะ
สริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 10:31

ตอบข้อ 1 ของ คุณแดนสรวงก่อนค่ะ

นิราศเดือน--------นายมี หรือเปล่าคะ..
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 13:36

คุณแดนสรวง ข้อ 2
นิติสารสาธก พระยาศรีสุนทรโวหาร
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 14:05

Khun Sarin ka, I do not think the No. 1 of 55 is from Niras Duean na ka. Let's me guess. Is it from Khun Chang Khun Pan?
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 14:11

คุณแดนสรวง ข้อ 1
คลับคลัายคลับคลาว่าเป็น พระอภัยมณีหรือเปล่า
แต่ไม่ใช่ตัวพระอภัยมณีเอง  (มั่ว มั่ว)
สริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 15:14

จะว่าเจ็บเจ็บแผลพอแก้หาย
 ถ้าเจ็บกายแล้วชีวาจะอาสัญ

แต่เจ็บแค้นนี่แลแสนจะเจ็บครัน
 สุดจะกลั้นสุดจะกลืนขืนอารมณ์

จะว่าขมขมอะไรในพิภพ
 ไม่อาจลบบอระเพ็ดที่เข็ดขม

ถึงดาบคมก็ไม่สู้คารมคน
 จะว่าลมลมปากนี้มากแรง

ต่อของคุณแดนสรวงค่ะ..ข้อ 1

ป้านวลขา...
นิตยสารสาธร หรือ สาธก คะ
พอดีไปอ่านเจอว่า สาธร ค่ะ..แต่ไม่รู้จัก ทั้ง 2 เลยไม่ทราบอันใดถูกค่ะ
แดนสรวง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 15:56

กาผม "แดนสรวง" ลูกชายคนเดียว ไม่มีพี่สาวครับ
แจ้น คนโสด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 16:46

คุณเทาชมพูคะ  ความเห็นที่ ๕๔  อ่านแล้ว  คิดว่าทำไมชายหนุ่มนี้ใจกล้า  ท้าให้สาวเอาดาบฟาดฟัน   เสี่ยงมากนะคะ   แล้วสาวเจ้า
" ลดดาบ "  หรือ " ลงดาบ "  คะ   อยากทรายมากคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 20:21

ตอนที่กำลังจีบสาว หนุ่มนี้แต่งเครื่องแบบ มีกระบี่อยู่ด้วยค่ะ ก็เลยท้าให้ฟัน
ถ้าสาวฟันฉัวะเข้าจริงๆ   แค่ดาบเดียว  
ถึงแม้ไม่โดน  ไม่ว่าหนุ่มหน้าไหนก็คงถอนคำพูดแทบไม่ทันละค่ะ
สริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 23:09

ไม่มีใครมาตอบของคุณเทาเลยค่ะ
อยากทราบเฉลยแล้วค่ะ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 00:45

ช่ายค่ะ  ฝน..รอมาตั้งแต่หัวค่ำนะคะ
 คิดว่าจะมีใครมาเฉลย...
แดนสรวง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 07:32

เฉลยครับ

1. นิราศเดือน
2. นิติสารสาธก

ครับ
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 12:29

นางคนนี้แน่แล้วที่เราฝัน
รูปโฉมโนมพรรณหาผิดไม่
น้องเอ๋ยรูปร่างช่างกระไร
ถึงนางในกรุงศริไม่มีเทียม
ดังพระจันทร์วันเพ็ญเมื่อผ่องผุด
บริสุทธิ์โอภาสสะอาดเอี่ยม
สองแก้มแย้มเหมือนจะยั่วเรียม
งามเสงี่ยมราศรีผู้ดีจริง

นางศรีมาลา ไม่ใช่รึ.....
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์