เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 12948 ทายซิว่ามาจากไหน
สริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 12:46

พระแท่นดงรังหรือเปล่าคะ

อิอิ..จะได้อยู่ก้นหลุม หรือเปล่าคะเนี่ย
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 12:54

Nai Mee? Niras Prathandongrung ka.
สริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 13:00

ตอบผิดคำถามค่ะ
ของนายมี กวี ยุคเดียวกับสุนทรภู่ ค่ะ
คุณ B ขา..ขึ้นมาเถอะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 14:11

ถูกต้องค่ะคุณ B คุณสริน
เป็นผลงานของนายมี หรือหลวงศุภมาตรา ศิษย์สุนทรภู่
จากนิราศพระแท่นดงรัง
ไหนๆขึ้นมาแล้วช่วยฉุดคุณสมชาย และคุณฝอยฝน ขึ้นมาด้วยนะคะ
ทำไมยิ่งเล่นกันนานๆ คุณสมชายยิ่งหวานขึ้นทุกที

ต่อไป ใครจำกวีผู้แต่งได้บ้าง

ฝากอุมาสมรแม่แล้......ลักษมี เล่านา
เกรงสยมภูวจักรี.........เกลือกใกล้
เรียมคิดจวบจนตรี.....โลกล่วง แล้วแม่
โฉมฝากใจแม่ได้.......ยิ่งด้วยใครครอง
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 14:47

ผู้น้อยกำลังคิดเรื่องยานอวกาศใช้ใบพัดอยู่ขอรับ ท่านแม่ทัพเทาชมพู
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 14:54

ต้องหาข้อแก้ตัวที่เท่ห์ๆหน่อย ยังไงก็ไม่ยอมเสียหน้า
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 15:04

Niras Narin by Nai Narinthibate ka.
สริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 15:16

คุณ B ไวจังค่ะ
ใช่จริงๆๆด้วยค่ะ..ใช่มั๊ยคะคุณเทาชมพู
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 15:18

Khun Taochompoo ka, I love the part "Oh-sri-sao-wa-luck-lum" ka.
สริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 15:27

. โอ้ศรีเสาวลักษณ์ล้ำ  แลโลม โลกเอย
แม้ว่ามีกิ่งโพยม ยื่นหล้า
แขวนขวัญนุชชูโฉม แมกเมฆ ไว้แม่
กีดบ่มีกิ่งฟ้า ฝากน้องนางเดียว
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 15:32

Thank you ka Khun Sarin.
สริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 15:44

ดอกโกมุทบุษบามณฑาทิพย์
 วิไลลิบลอยล่องของสวรรค์

ถ้าหล่นลงตรงพี่จะดีครัน
 คงลือลั่นโลกาสุธาสะเทือน

แม่ดวงแก้วนพเก้าเสาวภาคย์
 พี่ฝังฝากรักใคร่ใครจะเหมือน

ให้หมกมุ่นวุ่นวายมาหลายเดือน  สติเฟือนคลั่งไคล้ในใจตรมฯ

คุณเทาชมพู..และเพื่อนๆที่แวะมาคะ...ดิฉันอยากทราบว่า ดอกโกมุท บุษบา มณฑาทิพย์..นี่เป็นคำเปรียบหรือว่าเป็นดอกไม้จริงๆ..สามารถหาชมไดที่ไหนคะ..คุณเทาพอมีรูปภาพมั๊ยคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 15:59

คุณ B  กับคุณสริน คว้ารางวัลไปอีกแล้วค่ะ
คุณสมชาย    จะหาอะไรที่เกี่ยวกับใบพัดหรือจรวดมาทายนะคะ ถ้าหาเจอ

คุณสริน
โกมุทคือดอกบัวค่ะ  ชี้เฉพาะลงไปก็คือดอกบัวประเภทหนึ่ง ยังไม่ได้ไปหาดูว่าหมายถึงบัวแดง หรืออะไร
บุษบา แปลว่าดอกไม้( เฉยๆ)
มณฑาทิพย์ แปลว่าดอกไม้สวรรค์  แต่ถ้าเอา "มณฑา" อย่างเดียว มีจริงค่ะ
ที่ยกมานี่ ใครแต่งคะ..อ่านแล้วมีบางตอนทำให้คิดไกล แล้วขำค่ะ แต่ขอไม่บอกนะคะ เผื่อเป็นกวีสำคัญจะเหมือนไปหัวเราะท่านน่ะค่ะ
สริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 16:06

คุณเทาอำหรือเปล่าคะ..ที่บอกว่าไม่ทราบ
ท่านเดียวกับที่คุณเทายกมาเป็นคำถามนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 16:10

มีดอกไม้ฝรั่งเรียกว่าดอกแมกโนเลีย (magnolia)สีครีม กลิ่นหอม กลั่นออกมาเป็นน้ำหอมกลิ่นดอกไม้   ก็คือวงศ์เดียวกับมณฑานี่ละค่ะ

ที่ร้านมาร์คแอนด์สเปนเซอร์มีแป้งหอมทาตัว  น้ำหอม และครีม กลิ่นแมกโนเลียทั้งชุดเลยค่ะ

http://flowersandherbs.cscoms.com/flower/content/f121.shtml' target='_blank'>http://flowersandherbs.cscoms.com/flower/content/f121.shtml
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW624x044.jpg'>
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์