เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4234 วังศิลาขาว ในนวนิยาย ปริศนา มีอยู่จริงหรือไม่ครับ
NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

เมื่อ 03 พ.ค. 14, 14:21

ขอเรียนถามว่า ในนวนิยาย ปริศนา โดยพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวิภาวดีรังสิต มีกล่าวถึงวังศิลาขาว ผมลองสืบค้นตาม internet ดูแล้ว ยังไม่ชัดเจนว่ามีอยู่จริงหรือไม่ เท่าที่พอทราบเรื่องวังเจ้านาย ไม่คุ้นชื่อครับ ผู้รู้ท่านใดพอกรุณาช่วยเหลือได้บ้าง ขอบคุณครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 พ.ค. 14, 14:40

ขอคำบรรยายลักษณะวังในบทประพันธ์หน่อยครับ ที่บรรยายลักษณะของวัง
ืnoon
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 พ.ค. 14, 16:26

วังที่ชื่อศิลาขาวนั้นไม่มีจริงค่ะ
แต่ต้นแบบ คือวังวิทยุ ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 พ.ค. 14, 17:43

ดิฉันเคยเข้าไปเล่นกับลูกเจ้าของวังวิทยุ ตอนเด็กๆ     วังวิทยุเป็นคฤหาสน์ที่โอ่อ่าก็จริง แต่ถ้าเทียบกับวังศิลาขาวตามที่บรรยายไว้ในหนังสือ  ยังแตกต่างกันมากค่ะ
วังศิลาขาว ชื่อก็บอกว่าทำด้วยหินอ่อนสีขาว   ในเรื่องบรรยายว่าวังศิลาขาวอยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา  เพราะมีฉากที่ปริศนาเล่นเทนนิสแล้วสวมชุดว่ายน้ำลงไปที่ท่าน้ำ
ถ้าหากว่าเข้าทางถนนจะมีตึกแบบฝรั่งที่ท่านชายให้เช่าอยู่หลายตึก ก่อนจะมาถึงตัววังที่อยู่ลึกสุดด้านใน  คล้ายอาณาจักรเล็กๆที่มีบ้านงามๆของพลเมืองล้อมรอบ    บริเวณวังกว้างขวาง แบบเดียวกับ manor ของฝรั่ง  ในงานหมั้นของประวิช  บริเวณวังตกแต่งสวยมาก เช่นบริเวณต้นไทร แต่งด้วยไฟสีเขียวมัวๆ   จัดเป็นที่นั่งและโต๊ะให้แขกมานั่งพักเหนื่อย จิบเครื่องดื่มกัน   
่อ่านแล้วนึกถึงคฤหาสน์ของขุนนางอังกฤษ จริงๆ   ในกรุงเทพ  บ้านขนาดนี้ถ้าไม่ใช่บ้านนรสิงห์ ก็บ้านบรรทมสินธุ์หรือบ้านพิษณุโลกในปัจจุบัน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 พ.ค. 14, 21:58

นับเป็นเรื่องน่าอัศจรรย์นะครับ ที่แรงบันดาลใจของพระองค์หญิงในการบรรยายวังศิลาขาว คือวังวิทยุของราชสกุลรังสิต ซึ่งในกาลต่อมาพระองค์เสกสมรสกับ มจ. ปิยะรังสิต รังสิต เจ้าของวังวิทยุนั่นเอง ขอขอบคุณอ.เทาชมพูและทุกท่านที่ตอบครับ
ืnoon
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 พ.ค. 14, 22:57

ขอบคุณที่แก้ไขให้ค่ะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 พ.ค. 14, 17:07

ภาพของวังวิทยุ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 05 พ.ค. 14, 22:08

บันไดใหญ่หน้าวังเคยเป็นที่ถ่ายภาพรวมพระราชนัดดาในรัชกาลที่5 คราวพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดลเสด็จนิวัติประเทศไทยครั้งแรกพ.ศ.2481
หน้า: [1]
  พิมพ์