เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 16327 'ท้าว' ตามความหมายของลาว ?
Anna
องคต
ตอบ: 552

เมื่อ 02 พ.ค. 14, 20:30

ขอเรียนถามท่านผู้รู้  คำว่า 'ท้าว' ของลาวหมายถึงอะไรคะ ?  เคยได้ยินคนชื่อท้าวโน่นนี่นั่น  คนเหล่านั้นเป็นเชื้อเจ้าหรือเปล่าคะ ?  ฮืม

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 21:42

ท้าว มีความหมายเดียวกับ"นาย"ในภาษาไทยครับ ใช้นำหน้าชื่อผู้ชายเช่น ท้าวไกรสอน พรมวิหาร
ถ้าเป็นเจ้า ใช้คำนำหน้าพระนามว่าเจ้า เช่นเจ้าสุวรรณภูมา
Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 22:05

ขอบพระคุณสำหรับคำอธิบายค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 พ.ค. 14, 09:26

ถ้าเป็นผู้ชายใช้คำนำหน้าว่า "ท้าว" ส่วนผู้หญิงไม่ว่าจะเป็นโสดหรือแต่งงานแล้วใช้ว่า "นาง" มีอีกคำหนึ่งสำหรับใช้เรียกเพื่อยกย่อง ผู้ชายใช้ว่า "ท่าน" ส่วนผู้หญิงใช้ว่า "ท่านนาง" แต่ในบัตรประชาชนคงใช้ "ท้าว" และ "นาง" เหมือนกันหมด

ตัวอย่างข้างล่างเป็นบัตรประชาชนของ ท้าวโทนี สะกูนทอง อาชีพนักฟุตบอล  ยิงฟันยิ้ม

Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 พ.ค. 14, 10:56

ขอบพระคุณอาจารย์เพ็ญชมพูค่ะ  ที่กรุณาหาบัตรประชาชนมาให้ดู  ชอบภาษาลาวจังเลยค่ะ  ถึงไม่เคยเรียนก็พออ่านได้  เดาได้สบายมาก  ยิงฟันยิ้ม
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 พ.ค. 14, 11:05

น่าจะคล้ายกับที่ชาวไทใหญ่ จะใส่ชื่อลูกชายของตนด้วยคำว่า จาย นำหน้า จาย ก็คือ ชาย เช่น จายหลายเปิง จากเรื่อง บ่วงบรรจถรณ์ แต่อันนี้มีจริง คือ จายแสงมุ้ง(ไกด์ชาวไทใหญ่ที่รู้จัก)

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 พ.ค. 14, 11:12

ขอบคุณค่ะ  คุณนางมารน้อย  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์