เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1919 อย่างงี้ถือว่าเกี่ยวดองหรือป่าวครับ
patrattanakorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เมื่อ 01 พ.ค. 14, 21:31

คือป้าของผม(พี่สาวของพ่อ)แต่งงานกับลุง ซึ่งลุงมีศักดิ์เป็นลื่อของพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทางสายสกุลศุขสวัสดิ หากเป็นเช่นนี้จะถือว่าตัวผมเเละสายสกุลของผมมีความเกี่ยวดองกับสายรัชกาลที่4 หรือไม่ครับขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 พ.ค. 14, 22:06

พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๕๔ ระบุบทนิยามของคำว่า "เกี่ยวดอง" ว่า "ว. นับเป็นญาติกันทางเขยหรือสะใภ้."
พี่น้องแท้ๆของคุณป้า เช่นคุณพ่อของคุณ  ถือว่าเกี่ยวดองกับคุณลุงผู้เป็นสายราชสกุลศุขสวัสดิ      เพราะคุณลุงเป็นพี่เขยของคุณพ่อ
แต่จะนับสมาชิกสกุลทั้งหมดของคุณว่าเกี่ยวดองกับสายราชสกุลศุขสวัสดิทั้งหมดหรือไม่    ขอส่งไม้ต่อไปยังท่านอื่นๆเช่นคุณ NAVARAT.C   และคุณเพ็ญชมพู    เพราะโดยส่วนตัวแล้วดิฉันไม่นับ   ขืนนับคงเกี่ยวดองกับสกุลอีกเป็นร้อย จำไม่หวัดไม่ไหว
patrattanakorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 16:58

รบกวนคุณ NAVARAT.C หรือท่านผู้รู้ คนอื่นๆช่วยให้คำตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 17:25

ไม่ครับ คุณเกี่ยวดองกับคุณลุงเท่านั้นครับ
ืnoon
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 17:33

ไม่เกี่ยวดองไปถึงรัชกาลที่ 4 ด้วยเหตุผลว่า
ในสมัยโบราณ ยุคแรกเริ่มจัดทำลำดับสกุล เมื่อประมาณร้อยปีก่อน ยุคเริ่มต้ังนามสกุล
ไม่มีการใส่ชื่อสะใภ้ หรือภรรยา แม้แต่ในฐานะแม่ของชั้นต่อมา ก็ไม่ใส่ค่ะ
ลำดับสกุลโบราณบางเล่มลูกสาวที่แต่งงานเปลี่ยนนามสกุลไป ก็หยุดแค่นั้น
เป็นความยากลำบากประการหนึ่ง ในการค้นคว้าสมัยหลังค่ะ
สำหรับตัวคุณ ก็เกี่ยวดองกับคุณลุงเขย และลูกๆ ของลุงเขย ผ่านทางคุณป้าค่ะ
คือเป็นญาติเฉพาะตัวลุงเขยกับลูกๆ ค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 19:22

อ้างถึง
ไม่ครับ คุณเกี่ยวดองกับคุณลุงเท่านั้นครับ

ขอโทษที่มีเวลาน้อยจึงตอบห้วนไปนิด

อันที่จริงท่านอื่นก็ได้อธิบายไปแล้ว แต่ผมอยากจะขอเพิ่มนิดเดียว เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับสายสกุลใดหรือเพราะเป็นราชสกุล แต่เป็นการนับญาติของคนไทยตามปกติ คือ เมื่อแต่งงานแล้วคุณลุงก็ถือว่าเป็นเขยในสกุลของคุณป้า ก็นับญาติกันในระหว่างพ่อแม่พี่น้องอันรวมถึงคุณพ่อของคุณด้วย ส่วนตัวคุณก็ห่างไปเป็นชั้นลูกหลาน ไม่ใช่ญาติโดยตรงของท่าน เรียกแบบชาวบ้านว่าญาติทางเมีย

ส่วนคุณป้าหลังแต่งงานแล้วก็ไปเป็นสะใภ้ของครอบครัวคุณลุง เป็นญาติกับเขาเฉพาะตัวของท่าน พ่อแม่พี่น้องไม่เกี่ยว ลูกหลานยิ่งไม่เกี่ยวใหญ่

และแม้จะกล่าวดังนี้ ความเป็นญาติยังอยู่ที่ความสมัครใจของทั้งสองฝ่ายด้วยที่จะนับถือเป็นพี่น้องลูกหลานกันหรือไม่ ใครจะแอบอ้างข้างเดียวก็ดูกระไรอยู่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 04 พ.ค. 14, 08:38

สรุปว่าเกี่ยวดองกับคุณลุงคนเดียวค่ะ
สกุลของคุณไม่ได้เกี่ยวดองกับราชสกุลศุขสวัสดิทั้งหมด
หน้า: [1]
  พิมพ์