เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 10259 เมื่อคู่ของเราเสียชีวิต แล้วเราจะทำอย่างไรต่อไป >> คนในสมัยก่อนจะปฏิบัติตัวอย่าง
ฆโนทัย
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 01 พ.ค. 14, 16:09

ตอนนี้กำลังแต่งพล็อตเรื่องใหม่ครับ อยู่ในช่วง ร.5
คือมีตัวละครตัวหนึ่งครับ ได้แต่งงานสมรสกับสามีซึ่งฐานะรวย
เมื่อสามีได้เสียชีวิต หญิงผู้นั้นจะทำตัวอย่างไรครับ หาสามีใหม่ได้มั้ย?
ถ้าหาได้ ชาวบ้านจะแอบนินทามั้ยครับ ถ้านินทา เค้าจะเรียกผู้หญิงคนนั้นว่าอย่างไรครับ

ปล.พอดีเพิ่งลงทะเบียนมาหมาดๆ แล้วมาตั้งกระทู้เลย หากผิดพลาดส่วนไหน ขออภัยด้วยนะครับ ^^

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 พ.ค. 14, 18:08

สิ่งสำคัญที่สุดคือภูมิหลังและแรงจูงใจ (motivation) ของตัวละคร  เป็นตัวกำหนดพฤติกรรม  และผลกระทบจากพฤติกรรมในเรื่อง
คุณไม่ให้ภูมิหลังของแม่ม่ายมาเลย นอกจากว่าเธอแต่งงานกับเศรษฐี    แล้วตัวเธอล่ะเป็นใครมาจากไหน   
เพราะผู้หญิงที่อยู่ในฐานะทางสังคมต่างกัน สภาพแวดล้อมต่างกัน  จะถูกสังคมมองไม่เหมือนกัน

ช่วยแนะนำแม่ม่ายคนนี้มาก่อนได้ไหมคะ  ดิฉันจึงจะมองออกว่าคำตอบน่าจะเป็นแบบไหนอย่างไร
ฆโนทัย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 พ.ค. 14, 20:38

คือตัวละครตัวนี้ เคยเป็นทาสมาก่อน แล้วเศรษฐีได้ชุบตัวละครตัวนี้มาเป็นภรรยาครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 พ.ค. 14, 20:48

งั้นนางเอกของคุณก็เป็นแม่ม่ายทรงเครื่อง หลังจากสามีเศรษฐีตายไปแล้ว
ถ้ามีฐานะรวยอยู่แล้ว  ก็ไม่ลำบากที่จะดำรงชีวิตต่อไปตามลำพัง   เพราะยังไงก็มีกิน
ถ้าอยากดำรงบทบาทแม่ม่ายที่น่านับถือก็อยู่ตามลำพังต่อไป  มีบ่าวไพร่บริวารล้อมรอบ
แต่ถ้าอยากแต่งงานใหม่  ก็ไม่มีใครว่า   ชาวบ้านไม่ได้รังเกียจแม่ม่ายที่สมรสใหม่   แต่รังเกียจผู้หญิงมีชู้
เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 พ.ค. 14, 22:31

อาจจะไม่เกี่ยวข้องกับคำถามของคุณเจ้าของกระทู้เท่าไร แต่ทำให้นึกถึงนิยายเรื่องมาลัยสามชายเลยค่ะ
ตอนที่พันเอกพระยาโยธาบดี สามีคนที่สองของลอออรเสียชีวิตที่ต่างประเทศ โดยที่ภรรยาและลูกต้องใช้ชีวิตปราศจากหัวหน้าครอบครัวที่เมืองไทย
ฆโนทัย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 00:14

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 09:53

นึกถึงละอออร เป็นยิ่งนัก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 11:16

นึกถึงอย่างไร วานบอก
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 11:41

นึกถึงอย่างไร วานบอก

ละอออร เป็นสตรีที่มีสามีอยู่หลายคนก็จริง แต่สามีของนางก็ได้เสียชีวิตไปแล้วเธอจึงได้แต่งงานใหม่ ก็น่าจะเข้าข่ายที่เรียกได้ว่าเป็นแม่หม้ายทรงเครื่อง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 11:52

เดี๋ยวต้องตีมือ
คุณหนุ่มสยามจำแผนที่ถนนทุกสายในกรุงเทพได้ จำวัดได้ทุกวัด   แต่จำละครคุณบอยไม่ยักได้ ทั้งๆจำง่ายกว่าเป็นกอง
สามีคนแรกหย่า  คนที่สองตาย  ค่ะ  ลอออรต้องเผชิญปัญหาว่าจะแต่งกับคนที่สาม หรือว่าจะกลับไปคืนดีกับคนที่หนึ่ง

ไม่ทราบว่าคุณเจ้าของกระทู้วางฐานะในสังคมของตัวละครไว้อย่างไร    คนชั้นสูงของไทยในอดีตมักจะหวั่นไหวต่อเสียงครหานินทาจากสังคม  มากกว่าชาวบ้านธรรมดา     มันก็เลยกลายเป็นกฎเกณฑ์ทางสังคมที่ผูกมัดไว้อีกชั้นหนึ่ง
ถ้าสามีเศรษฐีของนางทาสของคุณฆโนทัยเป็นเศรษฐีพื้นบ้าน   คุณนายอดีตนางทาสจะมีสามีใหม่ก็มีไปเถอะ 
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 12:02

เดี๋ยวต้องตีมือ

แงๆ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 12:07

อย่าไปถามความหมายของชื่อ "ลอออร" กับคนจีนเชียว ยิ้มเท่ห์

ลอออร  =  拉媪 = ดึงหญิงชราคนหนึ่ง

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 12:10

เมื่อคู่ของเราเสียชีวิต แล้วเราจะทำอย่างไรต่อไป ---- ต้องจัดการมรดกครับ เรื่องใหญ่เลยนะไม่ใช่รีบมีสามีใหม่  ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 12:21

อย่าไปถามความหมายของชื่อ "ลอออร" กับคนจีนเชียว ยิ้มเท่ห์

ลอออร  =  拉媪 = ดึงหญิงชราคนหนึ่ง

เครื่องมือแปลภาษาได้น่ารักมาก แปลได้ออกมาแบบนี้  ฮืม ฮืม ฮืม

ข่าวด่วนผู้สื่อข่าวรายงานละคร Liangyan Fen ไทยได้รับความนิยมมากขึ้นในแผ่นดินใหญ่ Huace แนะนำละครไทย "พวงมาลัยเลดี้" จาก 26 ในเจ้อเจียงและเจียงซูทีวีผ่านดาวเทียมไฟล์ตีเวลากลางวัน นักแสดงการไหลของไทยคนแรกที่ "ไทย Shu Qi" กล่าวว่า Aom เล่นที่ดีงามผู้หญิงพวงหรีดสง่างามในตำนานเลดี้ "ดึงหญิงชรา."
  2009 "นางมาลัย" จะออกอากาศในประเทศไทยส่งผลให้จำนวนมากของการจัดอันดับรายการโทรทัศน์ที่มีการลดลงคมชัดในแฟ้มประเทศไทยได้กลายเป็นผู้ชนะที่ยิ่งใหญ่ที่สุด "รางวัลความสำเร็จที่ดีที่สุดศิลปะ 2010" ส่วนทีวีได้รับรางวัลละครที่ดีที่สุดที่ดีที่สุด รางวัลผู้อำนวยการ นี่คือ "พวงมาลัยเลดี้" เปิดตัวจอในประเทศ แต่ตัวละครเอกมีความคุ้นเคยกับนักแสดงไทยผู้ชมในประเทศที่เป็นที่นิยมกับศิลปินไทย Aom กัปตันปางและอื่น ๆ Aom นักแสดงนักแสดงละครไทยมีใบหน้าสวยและริมฝีปากอวบเซ็กซี่เรียกว่า "Shu Qi ไทย."

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 12:22

ูฝากคุณฆโนทัยเตือนนางเอกของคุณให้ทำตามคุณหนุ่มสยามแนะนำ ด้วยความรอบคอบด้วยค่ะ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์