เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 13280 อยากทราบผลกระทบทางด้านสังคมหลังการเปลี่ยนแปลงการปกครองปี พ.ศ.2475
เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 30 เม.ย. 14, 20:42

เรียน คุณ NAVARAT.C

ขอขอบพระคุณมากค่ะ ตอนที่อ่านถึงเรื่องสภาพัฒน์ ถึงกับร้องอ๋อเลยล่ะค่ะ 55555
ในหนังสือเรียน(ของโรงเรียนกวดวิชา) เค้าก็ให้ท่องจำว่า แผนพัฒนาเศรษฐกิจแห่งชาติเกิดขึ้นตอนไหน แล้วเติมคำว่า และสังคม เข้ามาในฉบับที่เท่าไหร่ แต่ละฉบับเกี่ยวกับอะไร
ท่องกันเป็นนกแก้วนกขุนทอง แต่ก็ไม่รู้ว่ามีที่มาที่ไปอย่างไร ตอนนี้กระจ่างขึ้นเยอะเลยค่ะ
ขอขอบคุณที่ช่วยลงเนื้อหาทั้งหมด รวมทั้งรูปภาพนะคะ ได้ข้อมูลมากกว่าที่หวังไว้ตั้งแต่ตอนแรกเสียอีก  

การศึกษาประวัติศาสตร์ เหมือนทำให้ได้เห็นอีกด้านของคน คนที่เคยคิดว่าดี ก็อาจจะมีเบื้องหลังแย่ๆที่เราไม่เคยรู้ คนที่เคยมองว่าเลว แท้จริงอาจจะเป็นคนที่ปิดทองหลังพระ
ทำใจให้เป็นกลาง คงจะเป็นคำแนะนำที่คุณ NAVARAT.C พูดถูกจริงๆค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 30 เม.ย. 14, 20:55

จอมพลสฤษดิ์นั้นมีคุณความดีอยู่ประการหนึ่ง ในฐานะที่เป็นผู้ที่ใช้คนเป็นและให้เกียรติ เรื่องในระดับชาติเช่นนี้ ท่านจะไม่เข้าไปแทรกแซงในรายละเอียดยิบย่อยเพื่อแสวงหาผลประโยชน์ไปจัดสรรกันในระหว่างตนเองและสมุนบริวาร โครงการที่สภาพัฒน์เสนอในที่ประชุม ท่านในฐานะนายกรัฐมนตรีและประธานคณะกรรมการจะตัดสินใจในหลักการทันทีว่าเอาหรือไม่เอา ถ้าเอาก็ไปทำตามวิธีของคุณ ให้สำเร็จตามที่คุณว่าก็แล้วกัน

ขออนุญาตนำเสนอข้อมูลอีกด้านหนึ่งของ "จอมพลคนดี"  คุณเอื้องหลวงสามารถเข้าไปอ่านได้ในกระทู้  โคลงสรรเสริญเกียรติกรุงเทพมหานครยุคไทยพัฒนา กวีนิพนธ์ ของ จิตร ภูมิศักดิ์   ยิงฟันยิ้ม

ขอบพระคุณสำหรับกระทู้ผลงานของจิตร ภูมิศักดิ์นะคะ
อ่านแล้วทั้ง อึ้ง ทึ่ง เสียว จริงๆ 55555
ในยุคของจอมพลสฤษดิ์ มีทั้งข้อดี ข้อเสีย (เท่าที่เด็กมัธยมปลายพอจะรู้) กระทู้นี้เหมือนพลิกอีกด้านของท่านจอมพลให้ดูเลยค่ะ
อีกอย่างคือการประพันธ์ของกวีนิพนธ์คนนี้ ในมุมมองของคนอ่อนประสบการณ์ด้านวรรณกรรม อ่านแล้วคิดว่า บรรยาย เสียดสี ใช้คำได้ถึงใจมากๆ อารมณ์อัดแน่นอยู่ในตัวอักษรเลยค่ะ
เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 30 เม.ย. 14, 20:59

คุณเอื้องหลวงสามารถเข้าไปอ่านเรื่องของรุ้งกับท่านจอมพลได้ที่กระทู้ รุ้ง จิตเกษม หน้า ๙-๑๐  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากเลยค่ะ เข้าไปดูแล้วเป็นกระทู้ที่น่าสนใจมาก จะลองอ่านทั้งหมดเลยค่ะ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 30 เม.ย. 14, 23:52

ส่วนตัวผมเห็นว่า ไม่แตกต่างจากก่อนปี พ.ศ. ๒๔๗๕ เท่าไรนักครับ หมายถึงโครงสร้างของระบบการแก่งแย่งอำนาจนะ ตั้งแต่อยุธยาตอนต้นลงมาเป็นอย่างไร หลัง พ.ศ. ๒๔๗๕ มาจนถึงปัจจุบันก็ยังคงเป็นอย่างนั้น อยากจะบอกว่า มันคงฝังเป็น DNA ของคนที่อยู่ในแผ่นดินบริเวณนี้ไปแล้ว คนกุมอำนาจตัวจริงก็คือ "สภาขุนนาง" (House of Lords)  

ถ้าจะเปรียบไป ก็คงน่าจะเหมือนกับยุคชุนชิวและจั๋นกว๋อ ซึ่งบรรดาขุนนางในแต่ละแคว้นมีอำนาจทำตามอะไรได้ตามอำเภอใจ และก็ผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนมาแย่งชิงอำนาจกันเอง โดยมีข้ออ้างต่าง ๆ เพื่อสร้างความชอบธรรมให้ตัวเองก็เท่านั้น น่าแปลกว่าเรื่องอย่างนี้ ผ่านมากี่พันปี ก็ยังคงเหมือนเดิม เพียงแต่เปลี่ยนผู้เล่นหน้าใหม่ ๆ เข้ามาเท่านั้นเอง

ถ้าลองหาหนังสือวรรณกรรมชุด "เลียดก๊ก" มาอ่าน ก็จะสะท้อนให้เห็นภาพประเทศไทยตอนนี้ได้ชัดเจนครับ ตอนนี้น่าจะอยู่ในช่วง จั๋นกวอ แล้วล่ะครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 01 พ.ค. 14, 08:23

ขอบพระคุณสำหรับกระทู้ผลงานของจิตร ภูมิศักดิ์นะคะ
อ่านแล้วทั้ง อึ้ง ทึ่ง เสียว จริงๆ 55555

นี่ก็ย่างเข้าเดือนพฤษภาคมแล้ว หากคุณเอื้องหลวงอยากทำความรู้จักจิตร ภูมิศักดิ์ให้มากขึ้น สามารถเข้าไปอ่านได้ในกระทู้ จิตร ภูมิศักดิ์ : พฤษภาห้าร้อยเก้า แดดลบเงาจางหาย   ยิงฟันยิ้ม
scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 01 พ.ค. 14, 09:18

จอมพลสฤษฎิ์ก็เหมือนผู้รับเหมาสร้างอาคาร 20 ชั้น งานต้องการความแข็งแรงมั่นคงและเป็นอาคารได้สำเร็จ ให้ผู้คนอยู่อาศัยหรือใช้งาน ส่วนจิตร ภูมิศักดิ์เหมือนมัณฑนากร ห้อง/บริเวณของอาคารจะต้องสวยเนี้ยบ เสกลของ 2 ท่านนี้แตกต่างกันกระมังครับ
เคยอ่านหนังสือของจิตรโดยบังเอิญเพราะตอนนั้นมีเวลาว่าง อ่านไปไม่กี่หน้า วางไม่ลง เป็นคนที่มีศิลปะในการประพันธ์ งานวิจัยอ่านแล้วสนุกเหมือนอ่านนิยาย มีข้อมูลสนับสนุน (แต่จริงหรือไม่ ไม่ทราบ เพราะโลกข้อมูลในยุคของจิตรไม่เหมือนยุคปัจจุบัน อาจช้าและไม่ทั่วถึง ฉับไวเหมือนยุคนี้) เข้าใจว่าโลกของจิตร ภูมิศักดิ์เป็นโลกอุดมคติ อายุและประสบการณ์ยังน้อย ไม่ปรับตัวเข้ากับสถานการณ์ความเป็นจริง

การเป็นคนดี มีคุณธรรมของจิตร ภูมิศักดิ์คงแตกต่างจากจอมพลสฤษฎิ์ คนหนึ่งมองที่ความงาม ความละเอียดประณีต คนหนึ่งมองที่ความสำเร็จ  ชีวิตและเวลาของคนเราก็สั้นนัก ต่างคนก็ต่างทำหน้าที่ของตนในโลกนี้ แต่งานของจอมพลสฤษฎิ์หนักหนา กว้างขวาง ถ้าละเอียดถูกต้อง ยึดคุณงามความดีทุกอย่าง ทุกประเด็นคงไม่สามารถเป็นไปได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 01 พ.ค. 14, 09:41

ดิฉันส่งหลังไมค์ถึงคุณเอื้องหลวง  ถามถึงวิชาในชั้นเรียนม.ปลาย   ไม่ทราบว่าเห็นหรือยังคะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 01 พ.ค. 14, 10:23

ข้อความโดย: scarlet
อ้างถึง
จอมพลสฤษฎิ์ก็เหมือนผู้รับเหมาสร้างอาคาร 20 ชั้น งานต้องการความแข็งแรงมั่นคงและเป็นอาคารได้สำเร็จ ให้ผู้คนอยู่อาศัยหรือใช้งาน ส่วนจิตร ภูมิศักดิ์เหมือนมัณฑนากร ห้อง/บริเวณของอาคารจะต้องสวยเนี้ยบ เสกลของ 2 ท่านนี้แตกต่างกันกระมังครับ
เคยอ่านหนังสือของจิตรโดยบังเอิญเพราะตอนนั้นมีเวลาว่าง อ่านไปไม่กี่หน้า วางไม่ลง เป็นคนที่มีศิลปะในการประพันธ์ งานวิจัยอ่านแล้วสนุกเหมือนอ่านนิยาย มีข้อมูลสนับสนุน (แต่จริงหรือไม่ ไม่ทราบ เพราะโลกข้อมูลในยุคของจิตรไม่เหมือนยุคปัจจุบัน อาจช้าและไม่ทั่วถึง ฉับไวเหมือนยุคนี้) เข้าใจว่าโลกของจิตร ภูมิศักดิ์เป็นโลกอุดมคติ อายุและประสบการณ์ยังน้อย ไม่ปรับตัวเข้ากับสถานการณ์ความเป็นจริง

การเป็นคนดี มีคุณธรรมของจิตร ภูมิศักดิ์คงแตกต่างจากจอมพลสฤษฎิ์ คนหนึ่งมองที่ความงาม ความละเอียดประณีต คนหนึ่งมองที่ความสำเร็จ  ชีวิตและเวลาของคนเราก็สั้นนัก ต่างคนก็ต่างทำหน้าที่ของตนในโลกนี้ แต่งานของจอมพลสฤษฎิ์หนักหนา กว้างขวาง ถ้าละเอียดถูกต้อง ยึดคุณงามความดีทุกอย่าง ทุกประเด็นคงไม่สามารถเป็นไปได้

เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 01 พ.ค. 14, 22:25

ดิฉันส่งหลังไมค์ถึงคุณเอื้องหลวง  ถามถึงวิชาในชั้นเรียนม.ปลาย   ไม่ทราบว่าเห็นหรือยังคะ

ขอโทษจริงๆค่ะ อ่านเว็บนี้มานานแต่ก็เพิ่งสมัครสมาชิก เลยไม่รู้ว่ามีการฝากข้อความหลังไมค์ ตอนนี้ตอบเรียบร้อยแล้วนะคะ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 09:59

ฝากไว้อีกหนึ่งบทความน่าสนใจครับ

สุดท้าย..เจ็บแต่ไม่จบ

http://www.bangkokbiznews.com/home/detail/politics/opinion/pracha/20140502/579403/%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%97%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A2..%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%87%E0%B8%9A%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%88%E0%B8%9A.html

สะท้อนภาพการเมืองตลอดระยะเวลา ๘๐ ปี ที่ผ่านมาครับ น้องอ่านตรงนี้ เหมือนได้หัวกะทิที่คั้นแล้วไปปรุงได้เลยครับ
เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 20:21

ฝากไว้อีกหนึ่งบทความน่าสนใจครับ

สุดท้าย..เจ็บแต่ไม่จบ

http://www.bangkokbiznews.com/home/detail/politics/opinion/pracha/20140502/579403/%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%97%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A2..%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%87%E0%B8%9A%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%88%E0%B8%9A.html

สะท้อนภาพการเมืองตลอดระยะเวลา ๘๐ ปี ที่ผ่านมาครับ น้องอ่านตรงนี้ เหมือนได้หัวกะทิที่คั้นแล้วไปปรุงได้เลยครับ

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ  ยิงฟันยิ้ม
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 01 ส.ค. 14, 09:07

แปลง่ายๆคือหม่อมเจ้าหญิงสามารถสมรสกับสามัญชน หรือผู้มีฐานันดรต่ำกว่าหม่อมเจ้า แต่ต้องถวายบังคมลาออกจากฐานันดรศักดิ์แห่งพระราชวงศ์เสียก่อน
ในพ.ศ. 2475  มีหม่อมเจ้าหญิง 3 องค์ทรงลาออก
    23 สิงหาคม - หม่อมเจ้าหญิงพรรณเพ็ญแข เพ็ญพัฒน์  (11 กันยายน พ.ศ. 2448 - 1 กรกฎาคม พ.ศ. 2517) พระธิดาในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเพ็ญพัฒนพงศ์ กรมหมื่นพิไชยมหินทโรดม เป็นพระบรมวงศานุวงศ์ฝ่ายในพระองค์แรกในราชวงศ์จักรี ที่ทรงลาออกจากฐานันดรศักดิ์เพื่อสมรสกับหม่อมราชวงศ์บรรลือศักดิ์ กฤดากร
    23 สิงหาคม - หม่อมเจ้าหญิงฉวีวงศ์ รุจจวิชัย (พ.ศ. 2448 - ไม่มีข้อมูล) พระธิดาในพระองค์เจ้าชายรุจาวรฉวี (ในกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ) ลาออกจากฐานันดรศักดิ์เพื่อสมรส
    20 กันยายน - หม่อมเจ้าหญิงเกษรสุคนธ์ โตษะณีย์ พระธิดาในพระองค์เจ้าโตสินี (ในพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว) ลาออกจากฐานันดรศักดิ์เพื่อสมรส

อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ค่ะ
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%90%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%A8%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B9%8C

ขอโทษค่ะที่ยกกระทู้เก่านี้กลับขึ้นมาใหม่  เพราะเพิ่งมีเวลาเข้ามาอ่านย้อนหลัง ขอเรียนถามอาจารย์ค่ะ  ก่อนหน้านี้มีเจ้านายผู้หญิงที่ฝ่าฝืนกฎข้อนี้ไหมคะ หมายถึงฝ่าฝืนชนิดแต่งงานแบบเปิดเผยน่ะค่ะ  ไม่ใช่ลักลอบแบบพระองค์เจ้ายิ่งเยาว์ลักษณ์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 01 ส.ค. 14, 10:16

นึกไม่ออกค่ะ  ไม่น่าจะมี
ใครทราบช่วยตอบคุณ Anna ด้วยนะคะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 01 ส.ค. 14, 18:39

ตอบคำถามตุณ Anna ครับ

เรื่องหม่อมเจ้าหญิงเสกสมรสกับสามัญชนนั้น  เคยพบหลักฐานแต่เรื่องที่อุปราชมณฑลภาคพายัพหารือมายังเสนาบดีกระทรวงวังว่า จะควรขัดขวางมิให้เสด็จขึ้นไปเพื่อมิให้เสื่อมเสียพระเกียรติยศแห่งพระราชวงฆรืออย่างไร  แล้วเสนาบดีกระทรวงวังนำความกราบบังคมทูลรัชกาลที่ ๖ ว่า จะมีเจ้าหญิงจากกรุงเทพฯ เสด็จขึ้นไปเชียงใหม่  นัยว่าจะไปพบครอบครัวฝ่ายผู้ชายซึ่งเป็นเจ้านายฝ่ายเหนือ (ซึ่งแม้จะเป็น "เจ้า" แต่ในทางพระราชวงศ์ไม่ถือว่าเป็นเจ้า  คงถือว่าเป็นสามัญชน)  เพื่อทำความคุ้นเคยก่อนที่จะเสกสมรส 

เมื่อความทราบฝ่าละอองธุลีพระบาทแล้ว  มีพระราชกระแสให้เสนาบดีกระทรวงวังเชิญหม่อมเจ้าชายผู้เป็นเชษฐาของหม่อมเจ้าหญิงองค์นั้นซึ่งในเวลานั้นเป็นหัวหน้าของราชสกุลมาสอบถาม  ถ้าเป็นเรื่องจริงก็จะทรงส่งเสริมให้ได้เสกสมรสกันโดยไม่ให้เสียพระเกียรติยศพระราชวงศ์  แต่เมื่อหม่อมเจ้าชายที่เป็นเชษฐาทรงชี้แจงให้เสนาบดีกระทรวงวังทราบว่า หม่อมเจ้าหญิงองค์นั้นเป็นน้องสาวจนิง  แต่เนื่องจากเป็นธิดานอกสมรสของพระบรมวงศ์ซึ่งทรงเป็นพระบิดา  จึงมิได้มีฐานันดรเป็นหม่อมเจ้า  แต่ในหมู่พี่น้องนั้นยอมรับว่าเป็นพี่น้อง  เมื่อเสนาบดีกระทรวงวังนำความกราบบังคมทูลอีกครั้ง  รัชกาลที่ ๖ มีพระราชกระแสว่า ทรงนึกสงสัยอยู่เหมือนกันเพราะไม่ทรงเห็นนามหม่อมเจ้าองค์นี้ในบัญชีเบี้ยหวัดเจ้านายมาก่อน  และได้มีพระบรมราชวินิจฉัยว่า ในเมื่อฝ่ายหญิงมิได้เป็นสมาชิกแห่งพระราชวงศ์แล้วก็จะทรงนิ่งเสียไม่ทรงรับรู้อะไร  เรื่องนี้จึงเงียบไป  และไม่ปรากฏว่าได้มีการเสกสมรสเกิดขึ้นแต่อย่างใด
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 01 ส.ค. 14, 18:53

- ขอบคุณคุณV_Mee ค่ะ 

- คุณแอดมินคะ  ไม่ทราบว่ากระทู้ที่ลงในเวบนี้มีการหมดอายุ หมายถึงมีกำหนดว่าจะลบภายในระยะเวลาเท่าไรไหมคะ  ที่อยากทราบเพราะบางครั้งเปิดมาแล้วแต่ไม่มีเวลาอ่านโดยละเอียด  ได้แต่หมายตาว่าว่างเมื่อไหร่จะเข้ามาอ่านเเรื่องที่สนใจย้อนหลัง  บางเรื่องที่ชอบมากจะเข้ามาละเอียดอ่านอีกครั้ง
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์