เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 22819 ขอรบกวนถามเรื่องนามสกุลประทาน พัฒนางกรู หรือ ข้อมูลเกี่ยวกับ เจริญ พัฒนางกรูครับ
ตามรอย
อสุรผัด
*
ตอบ: 28

เมื่อ 26 เม.ย. 14, 15:58

ผมใคร่ขอทราบรายละเอียดของการประทานนามสกุลพัฒนางกรูด้วยครับตามที่ได้ข้อมูลจากเวบนี้ว่า เจ้าพระยาบดินทรเดชานุชิต (มรว อรุณ ฉัตรกุล)เป็นผู้ประทาน ว่าประทานให้ใคร และมีบรรพบุรุษบันทึก(พ่อแม่ของผู้ขอ)
ไว้หรือไม่อย่างไร
เนื่องจากผมกำลังศึกษาสกุลช่างพระแห่งบ้านช่างหล่อ และ ขณะนี้พบว่า เจริญ พัฒนางกรูเป็นช่างพระที่เก่งที่สุดของบ้านช่างหล่อในสมัยรัชกาลที่ 5
ผมประสานกับทายาทของสกุลนี้(อ.สุรพันธ์) ติดตามข้อมูลรายละเอียดของ(ปู่ทวด) ซึ่งทายาทเองก็ไม่มี เลย มีแต่รูปถ่ายใบเดียว เจริญ พัฒนางกรู เพื่อทำบทความเรื่องบ้านช่างหล่อกับการสูญหายของวิธีการสร้างพระพุทธรูปโบราณที่ยากที่สุด
แต่โชคไม่ดีที่ไม่มีข้อมูลใดๆที่แสดงที่มาที่ไปของท่านเลย ยังไม่รู้ว่าทำไมท่านถึงเก่งสุดๆ ใครสอน พ่อแม่หรือครูของท่านคือใคร  (มีมรดกผลงานสุดยอดที่ครบสมบูรณ์ทิ้งไว้) ขอความกรุณาด้วยนะครับ
นพ.ถนอม (จุฬา)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 เม.ย. 14, 16:07

คุณตามรอย หมายถึงนามสกุล พัฒนางกูร   ใช่ไหมคะ
หรือว่าจริงๆคือ   นามสกุล พัฒนากรู   อย่างที่คุณสะกดไว้ทุกครั้ง
ืnoon
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 เม.ย. 14, 21:04

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=5273.0;wap2
ท่านผู้โพสระบุว่าขออภัยที่ไม่อาจเปิดเผยชื่อเจ้าของเอกสารได้
ระหว่างรอท่านเข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มเติม ขอตั้งข้อสังเกตสักนิดนะคะ
เจ้าพระยาบดินทรเดชานุชิต (ม.ร.ว.อรุณ ฉัตรกุล) นั้นท่านอยู่สายกลาโหม
ผู้ที่ขอให้ท่านขนานนามสกุลน่าจะทำงานกับท่าน
อาจไม่ใช่ประติมากร สมัยโบราณถ้าผู้ใหญ่ในตระกูลขอนามสกุลมา
เครือญาติก็มักจะใช้ร่วมกัน ดังนั้นผู้ขออาจไม่เกี่ยวข้องโดยตรงกับท่านเจริญ คือไม่ใช่ลูกแท้ๆ ก็ได้
วิชาหล่อพระของบ้านช่างหล่อก็ว่าสืบทอดกันมาตั้งแต่กรุงศรีอยุธยา และขาดหายในช่วงวางผังเมือง
กับมีช่วงเปลี่ยนแปลงการปกครอง สงครามอีก
ถ้าจะค้นคว้าด้านนี้อาจลองศึกษาเอกสารของสมเด็จฯกรมพระยาดำรงราชานุภาพ สมเด็จฯ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์
เอกสารของวัด ฯลฯ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 เม.ย. 14, 11:03

สวัสดีครับคุณตามรอย .... เสียดายที่กระผมยังไม่ได้เห็นแม่พิมพ์อันล้ำค่าของบ้านช่างหล่อ ไม่รู้ว่างดงามปานใด เนื่องจากทราบว่าเป็นการแกะแม่พิมพ์สำหรับพระพุทธรูปทรงเครื่องที่นิยมสร้างกันเมื่อต้นกรุงรัตนโกสินทร์

(แนบแม่พิมพ์หินสบู่แกะลายเครื่องละคร)

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 เม.ย. 14, 11:52

ข้อมูลเรื่องบ้านช่างหล่อนั้นมีชื่อเสียงโด่งดังในวงการพระเครื่องหลายด้าน ด้านหนึ่งก็เกี่ยวพันกับการที่สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) ได้เสด็จไปบ้านช่างหล่อและมีการถ่ายภาพไว้เป็นที่ระลึก

อีกด้านหนึ่งก็เกี่ยวเนื่องกับหลวงพ่อเงิน วัดบางคลานที่ได้มาหล่อโลหะที่ย่านนี้ จึงขอคัดบทความสำนักพิมพ์วิศรุต, นิตยสารเตโชทิพย์ มาให้อ่านเพิ่มเกี่ยวกับบ้านช่างหล่อ

นายช่างชาวจีน ที่เป็นช่างทองมีภูมิลำเนาอยู่ในละแวกวัดบางคลาน ตามประวัติการสร้างพระหลวงพ่อเงินแล้วก็ต้องขอย้อนไปกล่าวคือ คนไทยกลุ่มหนึ่งที่อพยพลงมาจากเมืองเหนือมีฝีมือในการหล่อ
การหลอมโลหะ โดยมาตั้งบ้านเรือนอยู่ย่านบางกอกน้อยจนแถบนั้นมีชื่อเรียกว่า "บ้านช่างหล่อ"

บรรดาช่างหล่อเหล่านี้ เป็นชาวกำแพงเพชร โดยการนำเข้ามาของสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ตั้งแต่แรกเริ่มสร้างกรุงธนบุรี เพื่อจะให้บรรดาผู้เชี่ยวชาญทุกสาขาเข้ามาชวยกันพัฒนาบ้านเมือง
หลังจากอยุธยาล่มสลายไปแล้ว พวกที่มีฝีมือการหล่อพระเครื่องก็เช่นกัน พระองค์เห็นว่า ยังขาดแคลนทางด้านการพระศาสนาในทุกสาขา จึงได้ทรงพระราชทานที่ดินนอกคูเมืองชั้นในให้เป็นที่อยู่อาศัย

ในจำนวนช่างหล่อเหล่านี้มี คุณยายวัณ หรือ วรรณ สมัยนั้นคุณยายยังอยู่ในวัยสาวเป็นลูกสาวของนายช่างหล่อ ต่อมาสมรสกับ ม.ร.ว.เดช สุทัศน์ คุณยายวัณจึงมีนามสกุลใหม่ว่า นางวัณ สุทัศน์" ไปโดยปริยาย
ท่านผู้นี้และที่อยู่เบื้องหลังพระเครื่องรูปหล่อลอยองค์หลวงพ่อเงินวัดบางคลาน
ตามรอย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 เม.ย. 14, 19:41

ขอบคุณมากนะครับ
ผมขอเรียนดังนี้
นามสกุล พัฒนางกรู โรงหล่อพัฒนช่าง ครับ

สมัยรัชกาลที่ 5 หลัง พศ 2446
มีโรงหล่อพระอยู่ สามราย คือ
จำเริญหรือเจริญ พัฒนางกรู หลักฐานการทำงานสืบได้ถึงพศ 2423 การพระสพสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทา กุมารีรัตน์และพระเจ้าลูกเธอ...... พศ .2448 ปั้นพอกพระประธานวัดระฆังองค์เดิม    พ.ศ. 2449 กริ่งพรหมมุนี สังฆราชแพวัดสุทัศน์
วัน สุทัศน์ ณอยุธยา งานสืบได้ถึง พ.ศ. 2450 หลวงพ่อเงินวัดบางคลาน
ชิต อยู่มั่น ยังสืบงานไม่ได้ แต่ทราบว่ามีพิมพ์หินสบู่ลายพระพุทธบาทเจ้าที่สองถัดจากพัฒนช่าง ที่ให้ช่างบ้านช่างหล่อยืมใช้
ไม่นับช่างหลวง ที่อยู่กับพระองค์เจ้าประดิษฐ์ก่อน 2428 และหลังจากนั้นกับกรมปราบปรปักษ์ เมื่อสิ้นกรมปราปฯดูเหมือนงานโบราณจะสูญหายไปมาก และกลายเป็นแนวอาจารย์ศิลป์ พีระศรี ในส่วนของกรมศิลป์
หินสบู่ที่ให้ดู คิดว่างานบ้านช่างหล่อละเอียดกว่ามาก ถ้าสนใจผมจะพาไปชมได้ครับ

ความเกี่ยวข้องกับทหารไม่ทราบ แต่มีงานส่วนหนึ่งเป็นเครื่องหมายทหาร ทั้งตรา ครุฑ ตราอารม์ร 5 ตราพระเกี้ยวแบบทหารกลาโหม

ผมสอบถามทายาทช่างหล่อที่เป็นช่างอาวุโสและทราบงานเดิม เกิดก่อนพศ 2500
รวมทั้งเช็คงานพระพุทธรูปจากเซียนพระท่าพระจัทร์
ทุกสายตรงกัน ว่าเป็นสุดยอดฝีมือ
งานก่อนปี 2446 เป็นงานหลวงปนงานช่างบ้าน
เป็นท่านเดียวที่ทำพระใหญ่ในสมัยนั้น 6-8 ศอก อีกสองท่านทำพระเล็กในสมัย ร5 ข้อมูลจาก ทายาทของนายอู๊ด ช่างหล่อ (นามสกุลพระราชทาน ให้กับเศรษฐีอู๊ด โรงหล่อใหญ่สุดในช่วงร 6 บริจาดสร้างสะพานข้ามคลองบ้านช่าหล่อข้างวัดวิเศษการ พรานนก)

ข้อมูลยังมีอีกค่อนข้างมากครับ เพราะกำลังเขียนบทความในวารสารวิชาการ
และก็กำลังตรวจสอบอยู่เรื่องความถูกต้องนะครับ เป็นข้อมูลที่ทราบในขณะนี้ อาจเปลี่ยนแปลงได้นะครับ ถ้าได้ข้อมูลใหม่
ขอบคุณนะครับ
ตามรอย

ตามรอย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 27 เม.ย. 14, 21:53

ยังไงก็ผมขอความอนุเคราะห์เรื่องที่ถามเดิมด้วยนะครับ
เพราะตามได้แต่ผลงานที่เหลืออยู่แต่ไม่รู้ว่า ท่านเป็นใคร มาจากไหน
นามสกุลก็อาจเป็นไปได้ที่ลูกอาจจะขอ เพราะท่านเสียชีวิตราว พ.ศ.2460
หรือมีผู้รู้ท่านใดให้ความรู้เพิ่มจะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง
สำหรับรูป กำลังย่อขนาดอยู่ และจะนำเสนอภายหลังครับ
ืnoon
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 27 เม.ย. 14, 21:58

รุ่นต่อมามีช่างจรัส พัฒนางกูรด้วยนี่คะ
การใช้นามสกุล มีมาตั้งแต่ 2456 หลายสกุลจึงฉลองร้อยปีไปเมื่อปีที่แล้ว
และบังคับใช้ตามกฏหมายในปี 2458 ดังนั้น นามสกุลน่าจะมีก่อนท่านเจริญถึงแก่กรรมนะคะ
ืnoon
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 27 เม.ย. 14, 22:20

เพิ่มเติมค่ะ ถ้างานส่วนหนึ่งเป็นเครื่องหมายทหาร ท่านอาจเกี่ยวข้องกันกับเจ้าพระยาบดินทรเดชานุชิตก็ได้
บ้านของท่านเจ้าคุณ อยู่ข้างวัดบุปผาราม ฝั่งธนบุรี
ตามรอย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 27 เม.ย. 14, 23:07

ไม่แน่ใจว่าทายาทท่านยังอยู่แถววัดบุฝารามหรือเปล่า จะลองเข้าไปดูครับ ขอบคุณมากครับ
ส่วนเรื่องเครื่องหมายทหารผมส่งให้ดูตามรูปนะครับ ไม่รู้ว่าเครื่องหมายอะไรนะครับ เดาเอา
ช่างหรัส ครับ ท่านมีลูกสี่คน
หลุยส์
หรัส
ลืม
ลำเจียก

หลานที่เก่งสุดคือ มาลีหรือมนตรี พัฒนางกรู
เรื่องพ.ศ.ที่ให้นามสกุล ขอบคุณมากครับ หวังว่าปู่เจริญเป็นคนขอ เพราะถ้าทราบชื่อพ่อแม่ ว่าจะเอาไปเทียบในสารบาญชีราษฎร พ.ศ. 2426 ครับ เพราะผมค้นแล้วชื่อท่านไม่มีครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 28 เม.ย. 14, 11:54

จำเริญหรือเจริญ พัฒนางกรู หลักฐานการทำงานสืบได้ถึงพศ 2423 การพระสพสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทา กุมารีรัตน์และพระเจ้าลูกเธอ......

เคยเห็นอยู่ที่  Castello di Aglie' เมืองตูริน อิตาลี  คุณใบนท บรรยายว่า  

เป็นของขวัญพระราชทานเมื่อครั้งดุ๊กออฟเจนัว เสด็จฯ สยามค่ะ พระองค์ทรงเป็นเจ้านายจากต่างประเทศพระองค์แรกที่เสด็จฯ ถึงสยาม และคาดว่า ของขวัญพระราชทานที่ปราสาทแห่งนี้ น่าจะเป็นของขวัญพระราชทานของรัชกาลที่ ๕ ที่เก่าแก่ที่สุดในต่างแดน (ไม่แน่ใจว่ามีที่ไหนเก่ากว่านี้หรือเปล่านะคะ) เพราะพระองค์ท่านพระราชทานในปี ๒๔๒๓  

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 28 เม.ย. 14, 15:08

ตกลงยิ่งอ่านยิ่งงงครับ
เพราะท่านเจ้าของกระทู้ถามถึงนามสกุล "พัฒนางกรู" และเอ่ยถึงนามสกุล "พัฒนางกรู" ตลอด

แต่ผู้ตอบ ตอบเรื่องนามสกุล "พัฒนางกูร" ทุกความเห็น
เลยไม่แน่ใจว่าคุยเรื่องเดียวกันหรือเปล่าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 28 เม.ย. 14, 15:33

งงเรื่องเดียวกันกับคุณหมอ CVT เลยค่ะ
จริงๆแล้วนามสกุลอะไรกันแน่

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 28 เม.ย. 14, 16:18

กรู แปลว่ากระไรครับ

คงไม่ใช่ภาษาเด็กแว้น
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 28 เม.ย. 14, 16:24

เชื่อว่าเป็นการบกพร่องโดยสุจริต  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์