เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 22685 ขอรบกวนถามเรื่องนามสกุลประทาน พัฒนางกรู หรือ ข้อมูลเกี่ยวกับ เจริญ พัฒนางกรูครับ
ตามรอย
อสุรผัด
*
ตอบ: 28

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 01 พ.ค. 14, 21:53

ขอบคุณมากนะครับ ทุกๆความเห็นมีประโยชน์มากๆ

ผมเห็นเค้าหน้าแล้วคล้ายกรมพระจันทบุรีนฤนาทมากนะครับ

เรื่องหล่อโลหะนี่ อันนี้มั่นใจใจครับว่าเขาหล่อได้ตั้งแต่โบราณตั้งแต่สุโขทัย หล่อดินไทย ใช้ถ่านไม้ เมื่อก่อน บ้านช่างหล่อใช้ถ่านไม่ไผ่ ขนมาทางเรือแจว
รูปหล่อรัชกาลที่ 1-4 ในพระที่นั่งนั้นหล่อในวัดพระแก้ว เดี๋ยวผมค้นเอกสารมาให้นะครับ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

เรื่องหม่อมเจ้าสุบรรณ หมายถึงบุคคลที่อยู่ในเอกสาร สร้างโรงกรมช่างหล่อ ร .ศ. 118 วันที่ 2 ส.ค. ที่คาดว่าจะเป็นพระบิดาของ มรว. เหมาะ ดวงจักร ที่ปั้นพระพุทธชินราชจำลอง ที่ท่านผู้รู้กรุณาให้ข้อมูลมาในกระทู้ก่อนครับ
ได้ข้อมูลว่าท่านสิ้น 7 ตุลาคม พ.ศ. 2442 ครับ

อย่างไรก็ตาม พรุ่งนี้ ผมจะเข้าไปถ่ายรูปเพิ่ม
และมีผู้รู้หลายท่านจากหลายหน่วยงานจะเข้าไปดู
ยังไงผมจะมาเล่าอีกทีนะครับ
ผมตามหาทายาทของ ราชสกุลนี้อยู่ ยังไม่เจอ แต่พอได้เค้าแล้ว ถ้าได้ข่าวแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับ
ตามรอย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 01 พ.ค. 14, 22:01

เรื่องปู่เจริญ นี่ มีภรรยาคนเดียวนะครับ ชื่อย่าส้มจีน มีลูก 6 คน (ข้อมูลล่าสุด คนแรกเปลี่นเป็นหลุยส์ เจียร ....) คนใหม่อีกคนเป็นคนที่สาม เป็นผู้หญิง ญาตอาวุโสเพิ่งบอกมา
ย่าส้มจีนตายก่อน ปู่เจริญไม่เผา เอาใส่โลงไม้สัก นั่งพิง ทำงานพระ จนตาย คือรักย่าส้มจีนมาก แล้วเผาพร้อมกัน มีเพิ่มลูกอีกสองคน เป็น 4 ศพ ที่วัดหมื่นรักษ์ครับ

กำลังหาว่าคนแรกกลายเป็นหลุยส์นี่เกิดปีอะไรแน่
และกำลังหาว่า ทำไมลูกคนที่ห้าถึง ชื่อ ลืม ซึ่งเกิดราว 2440-2445  เกี่ยว กับ  2442 หรือไม่อย่างไร ครับ
ตามรอย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 01 พ.ค. 14, 23:25

ขอเรียนถามคุณ siamese ครับว่าพิพิธภัณฑ์ต่างประเทศนี้ อยู่ที่ไหนครับ
ขอบคุณครับ

เรื่องเจ้าสุบรรณและเจ้าสุบัน ผมคิดว่าคนเดียวกัน เพราะถามผู้รู้แล้วว่าสมัยนั้ สะกดต้วหนังสือแบบเรียกตามคำอ่าน เช่น งัวลำพอง กับวัวลำพอง ก็อันเดียวกัน ผมเห็นในแผนที่ 2439 ครับ
ืnoon
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 01 พ.ค. 14, 23:30

ขอแสดงความเห็นอีกครั้ง เพื่อความเข้าใจที่ตรงกันค่ะ
วิชาการหล่อโลหะของไทยมีมานานแล้วค่ะ คือเป็นพระพุทธรูป
แต่
การปั้นหล่อรูปเหมือนคนจริง เกิดหลังรัชกาลที่สี่ค่ะ เพราะสมัยก่อนไม่ใช้ไฟ กับรูปปั้นของผู้ที่ยัง "มีชีวิตอยู่" ค่ะ
เมื่อสิ้นพระชนม์แล้วจึงจะปั้นหล่อรูปได้ค่ะ และช่างปั้นไทยแต่เดิมจะปั้้นเต็มตัวค่ะ
ืnoon
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 01:09

เนื่องจากการปั้นรูปครึ่งองค์ เกิดขึ้นหลังปี 2466 จึงคิดว่า รูปหล่อที่ว่าหล่อจริงๆ นั้น ไม่น่าจะใช่ฝีมือท่านเจริญค่ะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 07:27

ภาพปริศนานี้เป็น ๑ ใน ๔ ภาพที่รัชกาลที่ ๕ พระราชทานดุ๊กออฟเจนัว คราเสด็จฯ สยาม ในปี ๒๔๒๓ ปัจจุบันอยู่ที่ Castello di Aglie' เมืองตูริน อิตาลี

สองภาพแรก

ภาพที่สาม

และภาพที่สี่

ในห้องที่เก็บพระรูปทั้ง ๔ ยังมี ของที่ระลึกงานพระราชทานเพลิงพระศพสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์และสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้ากรรณาภรณ์เพ็ชรรัตน์

ตัวหนังสือในภาพข้า่งบน

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 08:11

ทำความรู้จัก  Castello di Aglie' ที่เมืองตูริน และของขวัญพระราชทานแด่ดุ๊กออฟเจนัว

นาทีที่ ๑๐.๒๐ - ๑๓.๐๕

ตามรอย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 10:44

ขอบคุณมากครับเรื่องการหล่อผูมีชีวิตและครึ่งองค์
ส่วนคนปั้นนั้น
ไม่ทราบว่าใคร
และทางรุ่นลูกช่างหรัสก็ไม่ได้ปั้นคนเหมือนรวมทั้งไม่ได้เกี่ยวกับกรมศิลปด้วย
และคิดว่าไมใช่ปู่เจริญเพราะทำแต่พระกริ่ง
แล้วมาไงก็ไม่ทราบคงไม่ได้ซื้อมา
เพราะอยู่ในเก็บพิมพ์ที่ตกทอดมาครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 10:54

ขอบคุณมากครับเรื่องการหล่อผูมีชีวิตและครึ่งองค์
ส่วนคนปั้นนั้น
ไม่ทราบว่าใคร
และทางรุ่นลูกช่างหรัสก็ไม่ได้ปั้นคนเหมือนรวมทั้งไม่ได้เกี่ยวกับกรมศิลปด้วย
และคิดว่าไมใช่ปู่เจริญเพราะทำแต่พระกริ่ง
แล้วมาไงก็ไม่ทราบคงไม่ได้ซื้อมา
เพราะอยู่ในเก็บพิมพ์ที่ตกทอดมาครับ

ไม่รู้ซิครับ ผมดูจากรูปหล่อแล้ว ในความคิดผมดูอารมณ์แล้ว น่าจะช่วงประมาณรัชกาลที่ ๖-๗ ครับ

พระกริ่งที่ทำนี้เป็นสายวัดไหน วัดสุทัศน์หรือวัดบวรนิเวศ ซึ่งทั้งสองวัดจะมีการหล่อเบ้ากระทำที่วัด แต่การสร้างหุ่น ติดผึ้ง เข้าพิมพ์คงทำที่อื่น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 11:25

ผมเห็นเค้าหน้าแล้วคล้ายกรมพระจันทบุรีนฤนาทมากนะครับ 

ดิฉันคิดว่าไม่ใช่นะคะ

ืnoon
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 13:06

โรงหล่อพระนั้นรับหล่อรูปปั้นบุคคลและอนุสาวรีย์ด้วย
ช่างไทย เมื่อจะปั้นรูปจากภาพถ่าย ภาพวาด มักเริ่มปั้นแบบจำลององค์เล็กก่อน
จึงเป็นไปได้ว่า รูปหล่อขนาด 4 นิ้ว ทำเพื่อเป็นต้นแบบสามมิติ หรือเป็นการฝึกวิชาค่ะ
บางงานพอทำรูปปั้นใหญ่แล้ว ก็จะมีขนาดเล็กให้เช่าบูชาด้วย
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 15:12

1.หลังจากพระองค์เจ้าประดิษฐ์วรการสิ้นพระชมน์ในปีพ.ศ. 2428 หลังจากนั้น มีใครอยู่ที่วังท่านอีก ในระหว่างปี 2429 - 2442 ก่อนที่ทำเป็นที่ทำการของกระทรวงเกษตราธิการ

ตอนที่ ๒ ว่าด้วยวังเจ้านายสร้างในรัชกาลที่ ๑

๒๐ วังริมสนามชัย วังเหนือ วังนี้ปรากฏว่าเปนที่ประทับของพระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าทับทิม ซึ่งทรงสถาปนาเปนกรมหมื่นอินทรพิพิธเมื่อในรัชกาลที่ ๒ อาจจะสร้างพระราชทานเมื่อในรัชกาลที่ ๑ เพราะเปนพระเจ้าลูกยาเธอชั้นใหญ่ ฤๅมิฉนั้นจะเสด็จอยู่วังที่ ๖ ที่ถนนหลักเมืองก่อน ย้ายมาประทับอยู่วังนี้ในรัชกาลที่ ๒ เมื่อจะสร้างโรงไหมก็เปนได้ กรมหมื่นอินทรพิพิธสิ้นพระชนม์ในรัชกาลที่ ๒ ต่อมาโปรด ฯ ให้พระเจ้าน้องยาเธอ พระองค์เจ้าดวงจักร์ ซึ่งทรงสถาปนาเปนกรมหมื่นณรงค์หริรักษ์ เมื่อในรัชกาลที่ ๓ นั้นเสด็จอยู่ กรมหมื่นณรงค์หริรักษ์สิ้นพระชนม์ในรัชกาลที่ ๓ หม่อมเจ้าดิศในกรมหมื่นณรงค์หริรักษ์ ซึ่งทรงสถาปนาเปนพระองค์เจ้าประดิษฐวรการเมื่อในรัชกาลที่ ๕ ได้อยู่ต่อมา จนสร้างเปนสวนสราญรมย์ ในรัชกาลที่ ๕

ตอนที่ ๖ ว่าด้วยสร้างวังในรัชกาลที่ ๕

พระราชอุทยานสราญรมย์ เขตร์พระราชอุทยานถูกที่วังซึ่งสร้างครั้งรัชกาลที่ ๑ ที่ริมสนามชัยทั้ง ๓ วัง ในขณะนั้นพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าประดิษฐวรการประทับอยู่วังเหนือ พระเจ้าราชวรวงศ์เธอ กรมหมื่นอมเรนทรบดินทรประทับอยู่วังกลาง พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมขุนวรจักรธรานุภาพประทับอยู่วังใต้ พระบาทสมเด็จ ฯ พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวจะทรงสร้างวังใหม่พระราชทานแทนวังเดิมทั้ง ๓ พระองค์ แต่กรมขุนวรจักร์ ฯ สมัครจะทรงสร้างวังโดยลำภังพระองค์ ไปทรงซื้อที่สวนที่ริมถนนเจริญกรุง ตอนนอกพระนครสร้างวังใหม่ (ที่ริมถนนวรจักร์บัดนี้) จึงคงต้องสร้างวังพระราชทานแต่ ๒ แห่ง โปรด ฯ ให้จัดที่สวน (ครั้งรัชกาลที่ ๓) ที่ริมคลอง (ตลาด) คูเมืองเดิมฟากตวันตก ตั้งแต่เชิงสพานหัวจรเข้ไปทางใต้สร้างเปนวัง ๑ วังสวนหลวง วังเหนือ เปนวังกรมหมื่นอมเรนทรบดินทร เสด็จประทับอยู่จนตลอดพระชนมายุ ๒ วังสวนหลวง วังใต้ เปนวังพระองค์เจ้าประดิษฐวรการ ประทับอยู่จนตลอดพระชนมายุ เมื่อวังทั้ง ๒ นี้ว่าง จึงโปรด ฯ ให้สร้างสถานที่ว่าการกระทรวงเกษตราธิการในที่นั้นต่อมา.

ข้อมูลจาก ประชุมพงศาวดาร ภาคที่ ๒๖ เรื่องตำนานวังเก่า พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ทรงพระนิพนธ์   ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 15:36

1.หลังจากพระองค์เจ้าประดิษฐ์วรการสิ้นพระชมน์ในปีพ.ศ. 2428 หลังจากนั้น มีใครอยู่ที่วังท่านอีก ในระหว่างปี 2429 - 2442 ก่อนที่ทำเป็นที่ทำการของกระทรวงเกษตราธิการ

ตอนที่ ๒ ว่าด้วยวังเจ้านายสร้างในรัชกาลที่ ๑

๒๐ วังริมสนามชัย วังเหนือ วังนี้ปรากฏว่าเปนที่ประทับของพระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าทับทิม ซึ่งทรงสถาปนาเปนกรมหมื่นอินทรพิพิธเมื่อในรัชกาลที่ ๒ อาจจะสร้างพระราชทานเมื่อในรัชกาลที่ ๑ เพราะเปนพระเจ้าลูกยาเธอชั้นใหญ่ ฤๅมิฉนั้นจะเสด็จอยู่วังที่ ๖ ที่ถนนหลักเมืองก่อน ย้ายมาประทับอยู่วังนี้ในรัชกาลที่ ๒ เมื่อจะสร้างโรงไหมก็เปนได้ กรมหมื่นอินทรพิพิธสิ้นพระชนม์ในรัชกาลที่ ๒ ต่อมาโปรด ฯ ให้พระเจ้าน้องยาเธอ พระองค์เจ้าดวงจักร์ ซึ่งทรงสถาปนาเปนกรมหมื่นณรงค์หริรักษ์ เมื่อในรัชกาลที่ ๓ นั้นเสด็จอยู่ กรมหมื่นณรงค์หริรักษ์สิ้นพระชนม์ในรัชกาลที่ ๓ หม่อมเจ้าดิศในกรมหมื่นณรงค์หริรักษ์ ซึ่งทรงสถาปนาเปนพระองค์เจ้าประดิษฐวรการเมื่อในรัชกาลที่ ๕ ได้อยู่ต่อมา จนสร้างเปนสวนสราญรมย์ ในรัชกาลที่ ๕

ตอนที่ ๖ ว่าด้วยสร้างวังในรัชกาลที่ ๕

พระราชอุทยานสราญรมย์ เขตร์พระราชอุทยานถูกที่วังซึ่งสร้างครั้งรัชกาลที่ ๑ ที่ริมสนามชัยทั้ง ๓ วัง ในขณะนั้นพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าประดิษฐวรการประทับอยู่วังเหนือ พระเจ้าราชวรวงศ์เธอ กรมหมื่นอมเรนทรบดินทรประทับอยู่วังกลาง พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมขุนวรจักรธรานุภาพประทับอยู่วังใต้ พระบาทสมเด็จ ฯ พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวจะทรงสร้างวังใหม่พระราชทานแทนวังเดิมทั้ง ๓ พระองค์ แต่กรมขุนวรจักร์ ฯ สมัครจะทรงสร้างวังโดยลำภังพระองค์ ไปทรงซื้อที่สวนที่ริมถนนเจริญกรุง ตอนนอกพระนครสร้างวังใหม่ (ที่ริมถนนวรจักร์บัดนี้) จึงคงต้องสร้างวังพระราชทานแต่ ๒ แห่ง โปรด ฯ ให้จัดที่สวน (ครั้งรัชกาลที่ ๓) ที่ริมคลอง (ตลาด) คูเมืองเดิมฟากตวันตก ตั้งแต่เชิงสพานหัวจรเข้ไปทางใต้สร้างเปนวัง ๑ วังสวนหลวง วังเหนือ เปนวังกรมหมื่นอมเรนทรบดินทร เสด็จประทับอยู่จนตลอดพระชนมายุ ๒ วังสวนหลวง วังใต้ เปนวังพระองค์เจ้าประดิษฐวรการ ประทับอยู่จนตลอดพระชนมายุ เมื่อวังทั้ง ๒ นี้ว่าง จึงโปรด ฯ ให้สร้างสถานที่ว่าการกระทรวงเกษตราธิการในที่นั้นต่อมา.

ข้อมูลจาก ประชุมพงศาวดาร ภาคที่ ๒๖ เรื่องตำนานวังเก่า พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ทรงพระนิพนธ์   ยิงฟันยิ้ม

ตกลงคุณตามรอยกล่าวว่า - ต่อมาเป็นที่ทำการของกระทรวงเกษตราธิการ

คุณเพ็ญฯอ้างตำนานวังเก่า กล่าวว่า - ต่อมาเป็นอุทยานสราญรมย์

ตกลงอันไหนถูกต้องครับ
ืnoon
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 15:45

วังที่สร้างใหม่ เป็นกระทรวงเกษตราธิการ ปัจจุบันเป็นกรมทะเบียนที่ดินค่ะ http://www.lib.su.ac.th/rattanagosin_web/?q=node/314
เพิ่งได้ความรู้ใหม่ว่า ทำไมแถวนั้นถึงเรียกว่า วังใต้
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 16:07

แนบแผนผังวังสนามชัย (วังเหนือ วังกลาง วังใต้) ให้ชมกันจะได้ทราบว่าอยู่พิกัดไหนบ้าง วังกลุ่มสีเขียวคือวังที่กำลังสนใจกล่าวถึง

ที่มา มรว.แน่งน้อย

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์