เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 7235 รบกวนพี่ๆช่วยดูรูปก๋ง ของผมให้หน่อยครับ..
posaidon
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

เมื่อ 20 เม.ย. 14, 11:25

รบกวนพี่ๆช่วยดูรูปก๋ง ของผมให้หน่อยครับว่าน่าจะเป็นทหารหน่วยไหน รัชกาลใด เนื่องจากรูปนี้ตกทอดมาจากเตี่ยผมซึ่งเกิดมาก็จำหน้าก๋งไม่ได้แล้วเพราะท่านเสียก่อน รู้แต่เพียงจากปากคำของบรรดาลุง-ป้า ว่าก๋งเป็นทหารมหาดเล็กในวังแต่ไม่ทราบว่าประมาณปีใด หน่วยไหน และตรงกับรัชกาลใด ผมเพิ่งเข้าเวปนี้เป็นครั้งแรกเลย ขอรบกวนพี่ๆผู้มีความรู้ด้วยครับ ผมจะได้เล่าให้ลูกหลานได้รับรู้เพื่อถ่ายทอดสืบต่อไป ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 เม.ย. 14, 15:12

ถ้ารุ่นก๋ง ก็ไม่พ้นประมาณรัชกาลที่ ๖ - ๗ และหากเป็นหทารมหาดเล็กรักษาพระองค์แล้ว เสื้อก็จะพื้นแดง แถวพาดบ่าสีขาว เสียดายหน้าหมวกมองไม่ชัด จะมีครุฑประดับอยู่ด้วย
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 เม.ย. 14, 18:43

ภาพไม่ค่อยชัด  จึ
พอจะอธิบายภาพได้เพียงคร่าวๆ ว่า  ท่านผู้นี้เป็นนายทหารรักษาพระองค์  ซึ่งกรมทหารรักษาพระองค์ทีใช้หมวกยอดมีพู่ในสมัยก่อนเปลี่ยนการปกครองมีอยู่เพียง ๓ กรม คือ
กรมทหารราบที่ ๑ มหาดเล็กรักษาพระองค์
กรมทหารราบที่ ๑๑ รักษาพระองค์
กรมทหารบกม้ารวมกรุงเทพฯ รักษาพระองค์ (กรมทหารราบที่ ๑ รักษาพระองค์)

ในภาพนี้ติดกระดุมเสื้อแถวเดียวจึงตัดกรมทหารม้าออกไปได้  แต้่จะเป็นกรมใดคงต้องดูที่ตราหน้าหมวกว่าเป็นตราใด  ถ้าเป็นตราราชวัลลภ ก็จะเป็นกรมทหารราบที่ ๑  แต่ถ้าเป็นพระมหามงกุฎก็จะเป็นกรมทหารราบที่ ๑๑
และสำหรับคำถามที่ว่าภาพนี้ถ่ายเมื่อใด  ดูจากพู่หมวก  ก็มีข้อที่ต้องพิจารณาว่า พู่หมวกเป็นสีใด  เพราะกรมทหารราบที่ ๑ นั้นในสมัยรัชกาลที่ ๕ ใช้พู่แดง  มาเปลี่ยนเป็นสีดำในต้นรัชสมัยรัชกาลที่ ๖ 
ส่วนกรมทหารราบที่ ๑๑ นั้นเมื่อแรกยอดหมวกเป็นพระครุฑพาห์  มาเปลี่ยนเป็นพู่ดำราว พ.ศ. ๒๔๕๙  แต่ดูจากสีอินทรธนูและสายคันชีพที่สะพายเฉียงบ่าซ้ายนั้นระบุได้ว่าท่านเป็นนายทหารพลรบ
จึงต้องดูที่คอเสื้อว่าติดเครื่องหมายพระเกี้ยวหรือพระมหามงกุฎเปล่งพระรัศมี  ถ้าเป็นพระเกี้ยวก็จะระบุได้ว่าภาพนี้ถ่ายในตอนต้นรัชกาลที่ ๖ พ.ศ. ๒๔๕๓ - ๒๔๕๕  แต่ถ้าเป็นพระมหามงกุฎรัฒนมีก็จะระบุได้ว่า ภาพนี้ถ่ายในช่วงรัชกาลที่ ๖ ถึงยุคเปลี่ยนแปลงการปกครอง (พ.ศ. ๒๔๕๖ - ๒๔๗๕)
posaidon
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 เม.ย. 14, 19:37

ขอบพระคุณพี่ๆมากเลยนะครับสำหรับคำตอบ พอดีผมได้รูปที่ชัดน้อยไปหน่อยด้วยเนื่องจากเวลาหลายสิบปีมาแล้ว และเก็บรักษาได้ไม่ดีพอเลยทำให้มองภาพได้ไม่ชัดเท่าที่ควรครับ  อนึ่งผมได้แนบรูปเพิ่มขึ้นให้ใกล้ๆอีกเผื่อจะมีประโยชน์ในการสืบค้นครับ..ขอบพระคุณจากใจจริงครับพี่ๆ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
posaidon
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 เม.ย. 14, 19:45

ผมเจอรูปที่แต่งกายคล้ายๆกับเครื่องแบบของก๋งผมที่สุดก็ภาพนี้ครับ แต่ไม่ทราบว่าข้องเกี่ยวในยุคเดียวกันหรือไม่ครับ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 เม.ย. 14, 07:17

ภาพหมู่นายทหารสามท่านนั้นเป็นนายทหารสังกัดกรมทหารราบที่ ๑ มหาดเล็กรักษาพระองค์  ถ้ายสมัยรัชกาลที่ ๕  เพราะพู่หมวกยังเป็นสีแดงเหมือนกับสีเสื้อครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 เม.ย. 14, 07:50

ถ้าคุณบอกนามสกุลของก๋งมาด้วย อาจจะช่วยให้ค้นง่ายขึ้นค่ะ      ถ้าเป็นนามสกุลพระราชทาน จะมีบันทึกไว้ด้วยว่าพระราชทานใคร เมื่อพ.ศ.ไหน และผู้ขอพระราชทานรับราชการอยู่ที่หน่วยงานใด
posaidon
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 เม.ย. 14, 09:39

ถ้าคุณบอกนามสกุลของก๋งมาด้วย อาจจะช่วยให้ค้นง่ายขึ้นค่ะ      ถ้าเป็นนามสกุลพระราชทาน จะมีบันทึกไว้ด้วยว่าพระราชทานใคร เมื่อพ.ศ.ไหน และผู้ขอพระราชทานรับราชการอยู่ที่หน่วยงานใด
ก๋งผมนามสกุล " วงษ์น้อย " ครับพื้นเพอยู่แถว วัดลาดสะแก อำเภอบางเลน จังหวัดนครปฐมครับ ขอขอบคุณครับมากๆครับสำหรับคำตอบ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 21 เม.ย. 14, 18:41

นามสกุลวงษ์น้อย ไม่ใช่นามสกุลพระราชทาน   
คุณเพ็ญชมพูเคยผ่านสายตาบ้างไหม
ืnoon
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 21 เม.ย. 14, 22:24

ขออนุญาตแสดงความเห็นค่ะ มี วงศ์น้อย ในบทความนี้ค่ะ http://webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:KL3SSd966pQJ:https://th-th.facebook.com/History.KingdomOfSiam/posts/220158778136253+&cd=1&hl=en&ct=clnk&gl=th

นครปฐมเป็นเมืองที่รัชกาลที่ 6 เสด็จบ่อย และเป็นที่ทรงฝึกเสือป่าด้วยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 22 เม.ย. 14, 09:07

เห็นคุณเจ้าของกระทู้สะกดนามสกุลก๋งว่า วงษ์น้อย  ไม่ใช่ วงศ์น้อย ค่ะ
posaidon
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 22 เม.ย. 14, 09:12

ขออนุญาตแสดงความเห็นค่ะ มี วงศ์น้อย ในบทความนี้ค่ะ http://webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:KL3SSd966pQJ:https://th-th.facebook.com/History.KingdomOfSiam/posts/220158778136253+&cd=1&hl=en&ct=clnk&gl=th

นครปฐมเป็นเมืองที่รัชกาลที่ 6 เสด็จบ่อย และเป็นที่ทรงฝึกเสือป่าด้วยค่ะ
ขอขอบพระคุณมากๆเลยนะครับสำหรับคำตอบของพี่ ผมเพิ่งจะมาได้ทราบเอาวันนี้เองครับว่าคำว่า " วงษ์ "  น้อย เกิดจากบรรพบุรุษที่อาจชื่อน้อยแล้วนำคำว่า " วงษ์ " มาไว้ตรงหน้า ผมเข้าใจมาตลอดว่าคำว่า " วงษ์ "  น้อยอาจเกิดจากเพราะสมัยก่อนตระกูลเรามีคนน้อยซะอีก  อายจัง  แล้วอีกอย่างนึงครับพอจะทราบไหมครับทำไมนามสกุลผมถึงใช้ " ษ " แทน " ศ " หรือเป็นไปได้ว่าอาจเขียนกันผิดมาตั้งแต่เก่าก่อนเพราะสมัยนั้น ใช้พยัญชนะ " ษ " แทน " ศ " ต่อท้ายแทนกันได้  ฮืม ขอขอบพระคุณมากๆอีกครั้งครับ  ยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 22 เม.ย. 14, 10:05

มีรูปก๋งรูปเดียวเองหรือ รูปอื่นไม่มีหรือครับ แล้ววัตถุของเก่ามีบ้างไหม
posaidon
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 22 เม.ย. 14, 10:46

ไม่มีเลยครับพี่ มีแต่รูปนี้รูปเดียวลุง-ป้า นำรูปไปอัดขยายแล้วจึงเอารูปนี้ที่เป็นต้นฉบับมาให้เตี่ยผมเก็บรักษาไว้ ตอนนี้เตี่ยผมก็เสียไปได้ 8 ปีแล้ว ตอนเตี่ยผมเกิดมาได้ไม่นานก๋งก็เสีย เตี่ยผมยังไม่ทันจำหน้าได้เลยครับ ขอบคุณมากครับพี่ที่ช่วยหาข้อมูลให้ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 22 เม.ย. 14, 12:04

ขอขอบพระคุณมากๆเลยนะครับสำหรับคำตอบของพี่ ผมเพิ่งจะมาได้ทราบเอาวันนี้เองครับว่าคำว่า " วงษ์ "  น้อย เกิดจากบรรพบุรุษที่อาจชื่อน้อยแล้วนำคำว่า " วงษ์ " มาไว้ตรงหน้า ผมเข้าใจมาตลอดว่าคำว่า " วงษ์ "  น้อยอาจเกิดจากเพราะสมัยก่อนตระกูลเรามีคนน้อยซะอีก   อายจัง

นามสกุล "วงษ์น้อย" นอกจาก "น้อย" อาจมาจากชื่อบรรพบุรุษ แล้ว "วงษ์" ก็อาจจะมาจากชื่อตัวเอง บิดา ปู่ หรือทวดของผู้เป็นต้นสกุลก็ได้  

นามสกุลพระราชทานก็ใช้หลักเช่นนี้เหมือนกัน

วงกะพันธุ์ Vankabandhu หลวงประดิษฐ์นาวา (จัน) กรมเจ้าท่า กระทรวงนครบาล ทวดชื่อวง

วงกะวัน Vankavana พันเด็กชาเอกกุน ประจำกรมช่างมหาดเล็ก บิดาชื่อวง ปู่ชื่อวอน

วงศพินทุ Vansabindu ว่าที่นายร้อยตำรวจตรีวุ่น ประจำกองตำรวจภูธร ปู่ชื่อวงศ์ บิดาชื่อพิน  

วงศะคุปต์ Vansagupta นายร้อยตำรวจตรีวงษ์ กองตำรวจภูธร มณฑลนครสวรรค์ ปู่ชื่อพรหม บิดาชื่ออิน

หน้า: [1] 2
  พิมพ์