เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3222 ตรานี้เป็นของผู้ใด?
Mr.Fame
มัจฉานุ
**
ตอบ: 61

เมื่อ 16 เม.ย. 14, 07:52

ฮืม
อยากรบกวนสอบถามท่านผู้รู้ครับว่าตราในภาพที่แนบมาเป็นของท่านผู้ใด

เข้าใจว่าน่าจะเป็นตราประจำพระองค์ของเจ้านายพระองค์ใดพระองค์หนึ่ง

ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 เม.ย. 14, 12:03

พระองค์เจ้าเกษมสันต์โสภาคย์ กรมหลวงพรหมวรานุรักษ์

มีพระพรหมอยู่ครับ
Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 เม.ย. 14, 13:38

ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับคุณ hobo

ผมลองไปค้นกูเกิ้ลดู พบว่า พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเกษมสันต์โสภาคย์ กรมหลวงพรหมวรานุรักษ์ สิ้นพระชนม์เมื่อวันที่ 4 มกราคม พ.ศ. 2467

การพระเมรุคงได้จัดขึ้นในปีถัดมา คือ พ.ศ. 2468
 ยิงฟันยิ้ม

...แต่สงสัยว่า กรณีการพระเมรุของเจ้านายชั้นพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้า สามารถจัดที่ท้องสนามหลวงได้เช่นเดียวกันหรือครับ

ตอนแรกผมคิดว่าจัดได้เฉพาะการพระเมรุของ พระมหากษัตริย์ พระราชินี พระราชชนนี และสมเด็จเจ้าฟ้าเสียอีกน่ะครับ...

ยิ้ม ยิ้ม
ืnoon
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 เม.ย. 14, 14:17

สมัยโบราณ เพื่อประหยัดงบประมาณ เมื่อมีเจ้านายสิ้นพระชนม์ พระเมรุก็จะปรับเปลี่ยนมาสำหรับพระองค์อื่นๆ หรือเจ้าจอมมารดา ขุนนางผู้ใหญ่ได้ค่ะ
งานเจ้าพระยาสิริรัตนมนตรี (หงษ์) ก็จัดที่สนามหลวงค่ะ มีหนังสือแจก "พิมพ์แจกในงานศพ เจ้าพระยาสิริรัตนมนตรี ณท้องสนามหลวง พ.ศ. ๒๔๖๕"
Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 เม.ย. 14, 17:23

ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับคุณ noon ที่ช่วยให้ความกระจ่าง

...........................

ว่าแต่ใน พ.ศ.2468 มีการพระเมรุของเจ้านายชั้นสูงพระองค์ใดที่ท้องสนามหลวงหรือครับ

(ที่เป็นเหตุให้การพระเมรุของกรมหลวงพรหมวรานุรักษ์ได้ทำที่ท้องสนามหลวงในคราวเดียวกัน)

ใช้การพระเมรุของ สมเด็จเจ้าฟ้าอัษฎางค์เดชาวุธ กรมหลวงนครราชสีมา หรือไม่? เนื่องจากสิ้นพระชนม์เมื่อ พ.ศ. 2467 เช่นเดียวกัน

...........................
 ฮืม  ยิ้มกว้างๆ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 เม.ย. 14, 18:19

ข้อมูลจากหนังสือ สถาปัตยกรรมพระเมรุในสยาม โดย ศาสตราจารย์กิตติคุณ ม.ร.ว. แน่งน้อย (เกษมสันต์) ศักดิ์ศรี และคณะ

งานออกพระเมรุที่ท้องสนามหลวงในปีพ.ศ. ๒๔๖๘ นั้น ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าพระราชทานแด่พระศพ สมเด็จพระอนุชาธิราช กรมหลวงนครราชสีมา เป็นพระองค์แรกในระหว่างวันที่ ๒๙ มิถุนายน ถึงวันที่ ๓ กรกฏาคม พ.ศ. ๒๔๖๘

ต่อจากนั้น พระราชทานเพลิงพระศพ สมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้ามาลินีนภดาราสิรินิภาพรรณวดี กรมขุนศรีสัชนาลัยสุรกัญญา ซึ่งจัดขึ้นระหว่างในระหว่างวันที่ ๑๑ กรกฏาคม ถึง ๑๓ กรกฏาคมพ.ศ. ๒๔๖๘ เป็นงานที่ ๒

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 16 เม.ย. 14, 18:20

หลังลดฉัตรยอดพระเมรุลงตามพระอิศริยยศ ได้พระราชทานเพลิงพระศพ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าศุขสวัสดิ์ กรมหลวงอดิศรอุดมเดช และ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเกษมสันต์โสภาค กรมหลวงพรหมวรานุรักษ์ ในระหว่างวันที่ ๑๔ กรกฏาคม ถึง ๑๖ กรกฏาคม พร้อมกันทั้งสองพระองค์ เป็นงานที่ ๓

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 16 เม.ย. 14, 18:45

เชิญคลิกเข้าไปอ่านพระราชทานเพลิงพระศพ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงอดิศรอุดมเดช และพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงพรหมวรานุรักษ์ ณ พระเมรุท้องสนามหลวง พ.ศ. ๒๔๖๘

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2468/D/1324.PDF

Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 16 เม.ย. 14, 19:48

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับคุณ NAVARAT.C และ คุณ siamese สำหรับข้อมูล

คราวนี้เข้าใจชัดเจนแจ่มแจ้งเลยครับ

......................... ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1]
  พิมพ์