เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 11017 การตั้งกรมและประวัติพระราชธิดาในรัชกาลที่ 5
wisa
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

เมื่อ 31 มี.ค. 14, 13:32

จากที่ได้ดู ธิราชเจ้าจอมสยาม อยากทราบว่า ทำไม กรมหลวงศรีรัตนโกสินทร ถึงได้รับการสถาปนากรมครั้งแรกที่กรมหลวงเลยครับ
ทั้งๆ ที่ตามปกติเจ้าฟ้าจะได้รับการตั้งกรมครั้งแรกที่กรมขุน นอกจากนี้พระนามกรมศรีรัตนโกสินทร มีความหมายหรือนัยยะอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ เพราะพระนามกรมที่ทรงพระราชทานนี้เป็นถึงเมืองหลวงของสยามเลยทีเดียว

อีกทั้งจากข้อมูลที่ว่า รัชกาลที่ 5 ทรงพระราชทานพระธำมรงค์เพชร ซึ่งโปรดให้สลักพระบรมนามาภิไธยของพระองค์กับพระนามของกรมหลวงไว้ เมื่อคราว รศ.112 อยากทราบว่า พระธำมรงค์เพชรวงนี้ยังอยู่ไหมครับ และนอกจากพระธำมรงค์วงนี้ ยังมีหลักฐานที่แสดงถึงความรักที่มีต่อพระราชธิดาพระองค์นี้ อย่างอื่นอีกไหมครับ และหากอยากจะอ่านพระประวัติของพระราชธิดาพระองค์นี้ จะหาอ่านได้จากที่ใดบ้างครับ

และจากรูปนี้ ที่ประทับอยู่บนเก้าอี้ริมขวาของรูปใช่ กรมหลวงศรีรัตนโกสินทร ไหมครับ
พอดีภาพนี้ไม่ได้บอกรายละเอียดไว้เลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 มี.ค. 14, 14:18

ต้องถามคุณหนุ่มสยาม คุณเพ็ญชมพูหรือคุณ V_Mee อีกที
ถ้าถามดิฉัน ดิฉันก็ตอบว่าใช่ค่ะ
ส่วนองค์ที่ทรงยืนคือสมเด็จเจ้าฟ้าวไลอลงกรณ์   พระรูปนี้เห็นจะฉายตอนโสกันต์เสร็จใหม่ๆ  พ.ศ. 2439
สมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงศรีรัตนโกสินทร พระชันษาคงประมาณ 19 ปี

wisa
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 มี.ค. 14, 16:12

ต้องถามคุณหนุ่มสยาม คุณเพ็ญชมพูหรือคุณ V_Mee อีกที
ถ้าถามดิฉัน ดิฉันก็ตอบว่าใช่ค่ะ
ส่วนองค์ที่ทรงยืนคือสมเด็จเจ้าฟ้าวไลอลงกรณ์   พระรูปนี้เห็นจะฉายตอนโสกันต์เสร็จใหม่ๆ  พ.ศ. 2439
สมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงศรีรัตนโกสินทร พระชันษาคงประมาณ 19 ปี

ขอบคุณครับ แล้วในพระรูปนี้มีเจ้านายพระองค์ใดบ้างหรือครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 มี.ค. 14, 16:47

สมเด็จพระเจ้าบรมวงค์เธอ เจ้าฟ้ามาลินีนพดารา กรมขุนศรีสัชนาลัยสุรกัญญา
พระองค์ท่านโสกันต์พร้อมกับสมเด็จฯเจ้าฟ้าวไลอลงกรณ์ กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธร

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 31 มี.ค. 14, 18:48

กรณีที่สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงศรีรัตนโกสินทรที่โปรดเกล้าฯ ให้เป็นกรมหลวงนัเลยทีเดียวนั้น  คงจะเป็นกรณีพิเศษเช่นเดียวกับที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงพระมหากรุณาพระราชทานเกียรติยศพิเศษให้สมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอร่วมพระบรมราชชนนี ๒ พระองค์ คือ สมเด็จเจ้าฟเาฯ กรมพระจักรพรรดิพงษ์ และสมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระยาภาณุพันธุวงษ์วรเดช  ซึ่งได้ทรงเป็นกำลังสำคัญในราชการมาในรัชสมัย  ส่วนทูลกระหม่อมหญิงใหญ่นี้คงจะเป็นเพราะทรงเป็นพระราชธิดาพระองค์โตที่ทรงเจริญพระชันษายืนยาวจนได้ทรงรับราชการในรัชสมัย ทั้งนี้เพราะสมเด็จเจ้าฟ้าพาหุรัดมณีมัย พระราชธิดาพระองค์ใหญ่ซึ่งในรัชกาลที่ ๖ ได้รับพระราชทานเฉลิมพระอัฐิเป็นสมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระเทพนารีรัตน สิ้นพระชนม์ล่วงลับไปแต่ทรงพระเยาว์

ส่วนพระนามกรมที่เป็น "ศรีรัตนโกสินทร์" นั้น  หมายถึงมณฑลกรุงเทพฯ ซึ่งเป็นไปตามพระราชนิยมที่พระราชทานพระนามกรมแก่สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ แลพระเจ้าลูกยาเธอตามนามหัวเมืองลูกหลวง  แล้วจึงทรงขนานพระนามกรมตามชื่องมณฑลฝ่ายเหนือฝ่ายใต้  (ภาคอีสานมีพระนามกรมเพียง สมเด็จเจ้าฟ้ากรมขุนนครราชสีมา  ไม่มีพระนามกรมเป็นมณฑลอุบลและร้อยเอ็จ)  แล้วจึงเป็นนามหัวเมืองในมณฑลต่างๆ อีกที
wisa
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 31 มี.ค. 14, 19:01

กรณีที่สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงศรีรัตนโกสินทรที่โปรดเกล้าฯ ให้เป็นกรมหลวงนัเลยทีเดียวนั้น  คงจะเป็นกรณีพิเศษเช่นเดียวกับที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงพระมหากรุณาพระราชทานเกียรติยศพิเศษให้สมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอร่วมพระบรมราชชนนี ๒ พระองค์ คือ สมเด็จเจ้าฟเาฯ กรมพระจักรพรรดิพงษ์ และสมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระยาภาณุพันธุวงษ์วรเดช  ซึ่งได้ทรงเป็นกำลังสำคัญในราชการมาในรัชสมัย  ส่วนทูลกระหม่อมหญิงใหญ่นี้คงจะเป็นเพราะทรงเป็นพระราชธิดาพระองค์โตที่ทรงเจริญพระชันษายืนยาวจนได้ทรงรับราชการในรัชสมัย ทั้งนี้เพราะสมเด็จเจ้าฟ้าพาหุรัดมณีมัย พระราชธิดาพระองค์ใหญ่ซึ่งในรัชกาลที่ ๖ ได้รับพระราชทานเฉลิมพระอัฐิเป็นสมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระเทพนารีรัตน สิ้นพระชนม์ล่วงลับไปแต่ทรงพระเยาว์

ส่วนพระนามกรมที่เป็น "ศรีรัตนโกสินทร์" นั้น  หมายถึงมณฑลกรุงเทพฯ ซึ่งเป็นไปตามพระราชนิยมที่พระราชทานพระนามกรมแก่สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ แลพระเจ้าลูกยาเธอตามนามหัวเมืองลูกหลวง  แล้วจึงทรงขนานพระนามกรมตามชื่องมณฑลฝ่ายเหนือฝ่ายใต้  (ภาคอีสานมีพระนามกรมเพียง สมเด็จเจ้าฟ้ากรมขุนนครราชสีมา  ไม่มีพระนามกรมเป็นมณฑลอุบลและร้อยเอ็จ)  แล้วจึงเป็นนามหัวเมืองในมณฑลต่างๆ อีกที

ขอบคุณครับ ถ้าเช่นนั้นจากที่คุณ V_mee บอก แสดงว่า รัชกาลที่ 5 ทรงตั้งพระทัยไว้แต่แรกแล้วหรือครับ ที่จะตั้งพระนามกรมของกรมหลวงว่า ศรีรัตนโกสินทร เพราะก่อนหน้าที่พระองค์จะได้รับการสถาปนา ก็มีพระราชโอรสหลายพระองค์ที่ทรงได้ัรับการสถาปนากรมก่อนแต่ก็ไม่มีพระองค์ใดได้รับพระนามกรมนี้เลย

แล้ว คุณ V_mee พอจะทราบรายละเอียดของธำมรงค์ที่ทรงได้รับพระทานไหมครับ
wisa
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 31 มี.ค. 14, 19:05

สมเด็จพระเจ้าบรมวงค์เธอ เจ้าฟ้ามาลินีนพดารา กรมขุนศรีสัชนาลัยสุรกัญญา
พระองค์ท่านโสกันต์พร้อมกับสมเด็จฯเจ้าฟ้าวไลอลงกรณ์ กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธร

ขอบคุณครับ แล้วพระองค์อื่นๆ ในพระรูปล่ะครับ คุณเทาชมพู พอจะทราบไหมครับ
ว่าคือพระองค์ใดบ้าง
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 31 มี.ค. 14, 19:41

ตามนี้ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 31 มี.ค. 14, 19:41

ู^

NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 31 มี.ค. 14, 20:24

นอกเหนือจากที่ท่านผู้รู้ทั้งหลายตอบมาแล้ว ผมขอเพิ่มสมมติฐานอีกข้อ ซึ่งอาจฟังดูแล้วไม่มีประเด็นทางวิชาการ แต่น่าจะเป็นสิ่งที่ผู้ศึกษาประวัติศาสตร์พระราชวงศ์ เคยผ่านตาบ้าง จึงเรียนถามไว้ในหัวข้อนี้ครับ

เป็นไปได้หรือไม่ว่า ร.5 ทรงรู้สึกว่าพระองค์มิได้ทรงมอบพระอิสริยยศกับเสด็จพระนางสุขุมาลฯ อย่างเพียงพอ (จะด้วยเหตุผลใดนั้น ผมเคยเปิดประเด็นไว้ในกระทู้ก่อนๆ แต่ยังไม่มีข้อสรุปไปในทางเดียวกัน) ส่งผลให้พระองค์เลือกพระราชทานความพิเศษบางอย่าง ให้กับพระมารดาและพระธิดาของเสด็จพระนางฯ แทน ตัวอย่างในกรณีของพระมารดาของเสด็จพระนาง คือการจัดงานพระศพของเจ้าคุณจอมมารดาสำลี ซึ่งทรงมีพระบรมราชโองการให้แต่งขาว นำไปสู่ความน้อยพระราชหฤทัยของสมเด็จพระพันปีฯ และการเขียนจดหมายแสดงความน้อยพระทัยของกรมพระยาเทวะวงศ์ฯ ด้วย ขณะที่ในส่วนของพระธิดาของเสด็จพระนางฯ ร.5 ก็ทรงมีพระราชสนิทเสน่หา ดังเห็นได้จากเมื่อครั้งเจ้าฟ้าสุทธาทิพยรัตนฯ ประสูติ องค์พระพุทธเจ้าหลวงถึงกับตรัสกับกรมหลวงพิชิตปรีชากร ต้นราชสกุลคัคณางค์ ว่าพระองค์ทรงมีพระธิดาทรงพระสิริโฉมไม่แพ้พระธิดาของกรมพิชิตฯ อันได้แก่พระองค์เจ้าอาภาพรรณี นั่นเอง
wisa
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 31 มี.ค. 14, 21:54

ขอบคุณ คุณ siamese สำหรับข้อมูลภาพครับ

สำหรับพระธำมรงค์ที่ทรงพระราชทานแก่กรมหลวงนั้น พอจะมีท่านใดทราบไหมครับว่า ณ ปัจจุบันยังอยู่หรือเปล่าครับ
ท่านใดพอจะมีข้อมูล หรือ ภาพของพระธำมรงค์วงนั้นบ้างครับ

และจากที่ได้อ่าน พระราชนิพนธ์จดหมายรายวัน ของ พระบาทสมเด็จ ฯ พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เมื่อเสด็จประพาสเกาะชวาครั้งหลัง
ทำให้ทราบว่ามีบันทึกรายวันของ กรมหลวงเมื่อคราวตามเสด็จด้วย ไม่ทราบจะหาอ่านได้จากที่ใดได้บ้างครับ

แล้วก็รบกวนถามอีกสักข้อนะครับ คือทราบว่ารัชกาลที่ 5 ทรงทำพระราชพินัยกรรมไว้เมื่อครั้งเหตุการณ์ รศ. 112
พระราชพินัยกรรมนั้นมีรายละเอียดอย่างไรบ้างครับ

ปล.เรื่องที่คุณ NT ได้กล่าวไว้ ก็น่าสนใจเช่นเดียวกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 01 เม.ย. 14, 08:35

เป็นไปได้หรือไม่ว่า ร.5 ทรงรู้สึกว่าพระองค์มิได้ทรงมอบพระอิสริยยศกับเสด็จพระนางสุขุมาลฯ อย่างเพียงพอ (จะด้วยเหตุผลใดนั้น ผมเคยเปิดประเด็นไว้ในกระทู้ก่อนๆ แต่ยังไม่มีข้อสรุปไปในทางเดียวกัน)

ยังมองไม่เห็นประเด็นว่า "มิได้ทรงมอบอย่างเพียงพอ" นั้นเป็นอย่างไร     คุณหมายความว่าพระนางเจ้าสุขุมาลฯควรจะได้เป็นสมเด็จ เช่นเดียวกับสมเด็จพระพันวษาและสมเด็จพระพันปีอย่างนั้นหรือคะ   ถ้าอย่างนั้นก็เป็นเรื่องของรัชกาลที่ ๖  ไม่ใช่รัชกาลที่ ๕  ที่จะพระเฉลิมพระนามให้   

เชิญดูอะไรหน่อย  เกี่ยวกับวันเดือนปีประสูติของเจ้าฟ้าชั้นทูลกระหม่อม หรือเจ้าฟ้าชั้นเอกสี่พระองค์นี้
สมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงศรีรัตนโกสินทร  ประสูติเมื่อ  14 กันยายน 2420,
สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ  สยามมกุฎราชกุมาพระองค์แรก  ประสูติเมื่อ  27 มิถุนายน พ.ศ. 2421
สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ   (พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว) สยามมกุฎราชกุมารพระองค์ที่สอง ประสูติเมื่อวันที่ 1 มกราคม พ.ศ. 2423 
สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต  ประสูติเมื่อ 29 มิถุนายน พ.ศ. 2424

ถ้าหากว่าเจ้าฟ้ากรมหลวงศรีรัตนโกสินทรเป็นชาย  ตำแหน่งสยามมกุฎราชกุมารก็จะตกอยู่กับพระองค์ท่าน      พระชนนีก็จะทรงดำรงตำแหน่งพระมเหสีเทวีองค์สำคัญที่สุด เช่นเดียวกับสมเด็จพระพันวษาเคยทรงเป็นมาแล้ว      เมื่อพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯเสด็จประพาสยุโรป   พระนางเจ้าสุขุมาลก็อาจจะได้เป็น "สมเด็จรีเยนต์" ผู้สำเร็จราชการแผ่นดิน เช่นเดียวกับสมเด็จพระพันปี
แต่ในเมื่อเจ้าฟ้ากรมหลวงศรีรัตนโกสินทรเป็นหญิง    ความเป็นไปได้เหล่านี้ก็จบไปตั้งแต่ยังไม่เริ่มต้น     

พระราชโอรสพระองค์เดียวในพระนางเจ้าสุขุมาล ประสูติหลังพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าถึง 1 ปีกว่า  จึงตัดประเด็นได้อีกเช่นกันถึงตำแหน่งมกุฎราชกุมารพระองค์ที่สอง หลังสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศสิ้นพระชนม์

เรื่องนี้ต้องถือว่าเป็นโชคชะตาฟ้าลิขิต    ดิฉันไม่เห็นว่าจะเกี่ยวกับเรื่องเพียงพอหรือไม่เพียงพอ   
wisa
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 01 เม.ย. 14, 12:58

พึ่งเคยเห็นพระรูปนี้ เห็นว่าเป็นเมื่อคราวเสด็จประพาสชวา ไม่ทราบว่าในภาพมีใครบ้างหรือครับ อายจัง

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 01 เม.ย. 14, 13:58

Sri Susuhunan Paku Buwono X กษัตริย์สุรการ์ตา เกาะชวา (ทรงยืนทางซ้ายพระหัตถ์รัชกาลที่ ๕) ทรงต้อนรับรัชกาลที่ ๕ ครั้งเสด็จประพาสชวา พ.ศ. ๒๔๓๙  สมเด็จฯ เจ้าฟ้ากรมหลวงศรีรัตนโกสินทร ทรงยืนทางขวาพระหัตถ์

wisa
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 01 เม.ย. 14, 14:09

Sri Susuhunan Paku Buwono X กษัตริย์สุรการ์ตา เกาะชวา (ทรงยืนทางซ้ายพระหัตถ์รัชกาลที่ ๕) ทรงต้อนรับรัชกาลที่ ๕ ครั้งเสด็จประพาสชวา พ.ศ. ๒๔๓๙  สมเด็จฯ เจ้าฟ้ากรมหลวงศรีรัตนโกสินทร ทรงยืนทางขวาพระหัตถ์
ขอบคุณครับ ภาพชัดมากๆ เลยครับ สมัยก่อน ไม้เท้า กับ ร่ม ถือเป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้สำหรับการเดินทางสินะครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์