เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2569 หัวใจไม่อยู่ บทเพลงจากปลายปากกาของอาจาร์ย ไพเราะมากครับ
ภูริทัต
อสุรผัด
*
ตอบ: 30

เมื่อ 24 มี.ค. 14, 15:56

ผมเพิ่งทราบว่าอาจาร์ยเป็นผู้ประพันธ์เพลงนี้
ไม่ทราบว่ายังมีผลงานอื่นๆที่ท่านแต่งให้วงสุนทราภรณ์อีกไหมครับ
เพลงไพเราะแต่หาฟังยาก ทำนองคุ้นหูมาก
แต่ยังนึกไม่ออกว่าเป็นเพลงแก้หรือเปล่า ไม่แน่ใจ
เพราะเพิ่งมาฟัง สุนทราภรณ์อย่างจริงจังเมื่อไม่นานนี่เอง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 มี.ค. 14, 16:39

เป็นเพลงแก้ของเพลง เสียแรงรักใคร่  ค่ะ
ทำนอง ครูเอื้อ สุนทรสนาน  เนื้อร้อง ครูแก้ว อัจฉริยะกุล
เพลงนี้ครูดำ พูนสุข สุริยะพงศ์รังสี หัวหน้าวงสุนทราภรณ์มาขอให้ว.วินิจฉัยกุลแต่งเพลงแก้  แถมตั้งโจทย์ให้เสียด้วยว่า จะแต่งว่าเลิกกันเพราะเหตุผลอะไรก็ได้  แต่ต้องไม่ใช่ว่าเลิกกันเพราะไปมีคนใหม่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 มี.ค. 14, 16:40

"ถวายสัจจา" บทเพลงเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้า­อยู่หัวฯ เนื่องในวโรกาสเฉลิมฉลองสิริราชสมบัติครบ 60 ปี.
ทำนองโดย...ครูเอื้อ สุนทรสนาน เนื้อร้องโดย...ว.วินิจฉัยกุล

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 มี.ค. 14, 16:50

เพลงที่ระลึกถึงสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอเจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดาฯ ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 24 มี.ค. 14, 16:51

มีอีกหลายเพลงค่ะ แต่งประกอบคอนเสิร์ท และแต่งให้ครูเอื้อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 24 มี.ค. 14, 16:59

จากทำนองเพลงเดิมชื่อ "สัญลักษณ์รมย์" แต่งทำนองโดยครูเอื้อ
เพลงที่ใส่เนื้อใหม่นี้ แต่งโดย "ว.วินิจฉัยกุล" แต่งเพื่อเป็นเกียรติแก่ครูเอื้อ และครอบครัว เพราะครูเอื้อแต่งเพลงนับพันๆเพลงให้คนอื่­น แต่ไม่มีใครแต่งเพลงให้ครูเอื้อเลย
ในเพลงนี้ มีคำว่าเอื้อ สุนทรสนาน คุณอาภรณ์ภรรยาของครู อติพร ลูกสาวของครู และพูนสุข หลานชายของครูเอื้อ  หัวหน้าวงสุนทราภรณ์

สุนทราภรณ์สุนทรสนาน

สุนทราภรณ์ ศรีอาภรณ์เลิศ
เกียรติบรรเจิด ศตวรรษไทย
ดุจดั่งเสียงสวรรค์ สรรค์ให้ชื่นใจ
หวานเพียงใด ผองชาวไทยนั้นย่อมรู้ดี

เสียงดนตรีการ นั้นสำราญจิต
อติพรประสิทธิ์ สุดประทับฤดี
อยู่ที่ไหนไหน เพลินใจมากมี
เร้าชีวี ด้วยดนตรี เริงสำราญ

สุนทรสนาน คือ ผู้สรรค์ ความสุขสม
ล้วนเป็นที่นิยม ศักดิ์สมแห่งคีตการ
เอื้อความครึกครื้น เอื้อให้ชื่นบาน
เศร้ามาก็ไม่นาน จิตสำราญเศร้านั้นคลาย

พูนสุข และซึ้ง ดั่งหนึ่งความรัก
แลเห็นประจักษ์ ทุกแห่งหน อยู่มิรู้วาย
เนิ่นนานเพียงไหน สุขใจไม่หาย
เพลงศิลปะของไทย คือ สุนทราภรณ์
ภูริทัต
อสุรผัด
*
ตอบ: 30

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 24 มี.ค. 14, 20:53

ไพเราะทุกเพลงเลยครับ
ถ้าวันนี้ผมไม่ตั้งกระทู้นี้ก็คงไม่ได้ฟังเพลงเหล่านี้
ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์