เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 14916 ห่าม คือ อะไร
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 16:21

เห็นแว๊บๆอยู่ในกระทู้ที่ rw ๖๔๓ ขออนุญาตลอกมาเลยนะครับ
เพราะตรงกับสถานการณ์ตอนนี้พอดี

...ถึงเกาะเรียนเรียนรักก็หนักอก
แสนวิตกเติมตรองเจียวน้องเอ๋ย
เมื่อเรียนกันจนจบถึงกบเกย
ไม่ยากเลยเรียนได้ดังใจจง

แต่เรียนรักรักนักก็มักหน่าย
รักละม้ายมิได้ชมสมประสงค์
ยิ่งรักมากพากเพียรยิ่งเวียนวง
มีแต่หลงลมลวงน่าทรวงโทรม...

ใครเป็นผู้แต่ง อยู่ในนิราศใด ก็ไปรอดูเจ้าของกระทู้เค้าเฉลยนะครับ...

เกิดเป็นผู้หญิงสมัยโบราณนี่ก็ลำบากนะครับ จะรักใครชอบใครแสดงออกมากก็ไม่ได้
ดูอย่างนางอุษาเป็นต้น ต้องรอให้เทวดามาอุ้มพระเอกมาหา  พูดถึงเรื่องอุ้มสมเคยเถียง
กับเพื่อนอยู่ครั้งหนึ่ง ว่าอุ้มสมนี่เทวดาท่านอุ้มผู้ชายไปหาผู้หญิง หรืออุ้มผู้หญิงไปหาผู้ชาย
เพราะว่าในวรรณคดีเทวดาจะอุ้มผู้ชายไปหาผู้หญิง แต่ในเพลงน้ำตาลาไทรกลับเป็น
ว่าให้อุ้มผู้หญิงไปหาผู้ชาย

...เทพารักษ์ร่มไทรสาขา   อุ้มสมพานางน้องมาให้ข้าเถิดนะพระไทร...

ไปเปิดดูพจนานุกรมแล้ว สรุปว่าจะเอาเนื้อหาในเพลงมาอ้างอิงนักก็ไม่ได้

คุณแม่ยายมาห้ามทัพแล้ว ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ ปิดกระทู้แต่เพียงนี้ครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์